Nam giới có được hưởng chế độ "thai sản"?

Xin chào anh chị trong Ban biên tập. Tôi có một vấn đề thắc mắc mong được anh chị giải đáp. Tháng sau, vợ tôi sinh em bé. Vậy cho hỏi tôi có được nghỉ việc để chăm vợ không? Tôi có được hưởng chế độ nào khác nữa không? Rất mong nhận được phản hồi sớm từ anh chị. Trân trọng cảm ơn!

Luật Bảo hiểm xã hội 2014 lần đầu tiên quy định nhiều chế độ dành cho nam giới khi vợ sinh con. Cụ thể, tại Điều 34 quy định:

- Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

+ 05 ngày làm việc;

+ 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

+ Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

+ Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.

- Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết, nhưng thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản không vượt quá thời gian quy định tại khoản 1 Điều này; thời gian này không tính vào thời gian nghỉ việc riêng theo quy định của pháp luật về lao động.

- Trường hợp chỉ có mẹ tham gia bảo hiểm xã hội hoặc cả cha và mẹ đều tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của người mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này. Trường hợp mẹ tham gia bảo hiểm xã hội nhưng không đủ điều kiện quy định tại khoản 2 hoặc khoản 3 Điều 31 của Luật này mà chết thì cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

- Trường hợp cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng tham gia bảo hiểm xã hội mà không nghỉ việc theo quy định tại khoản 4 Điều này thì ngoài tiền lương còn được hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều này.

- Trường hợp chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội mà mẹ chết sau khi sinh con hoặc gặp rủi ro sau khi sinh mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con theo xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì cha được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 06 tháng tuổi.

Như vậy, khi vợ bạn sinh con, bạn cũng được hưởng chế độ thai sản dành cho nam giới như trên. Tùy vào từng trường hợp mà bạn sẽ được hưởng các quyền lợi như quy định trên.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

Trân trọng!

Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp mới nhất về Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Nghỉ dưỡng thai có được hưởng bảo hiểm không?
Hỏi đáp pháp luật
Qui định hiện nay đối với các đối tượng nghỉ thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Con chết sau khi sinh có được nghỉ thai sản 6 tháng không?
Hỏi đáp pháp luật
Mang thai 5 tháng nghỉ dưỡng thai có được hưởng thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Làm việc 8 tháng khi mang thai có được hưởng thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Nam giới có được hưởng chế độ "thai sản"?
Hỏi đáp pháp luật
Thai chết lưu 23 tuần có được hưởng bảo hiểm thai sản không?
Hỏi đáp pháp luật
Mẫu đơn khiếu nại về thai sản
Hỏi đáp pháp luật
Vợ bị thai lưu chồng được nghỉ bao nhiêu ngày? Thai chết lưu 23 tuần có được hưởng bảo hiểm thai sản?
Hỏi đáp pháp luật
Tự đi làm hồ sơ hưởng thai sản có được không? Vợ đủ điều kiện hưởng thai sản, chồng có được hưởng chế độ?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Nguyễn Thị Ân
379 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đối tượng hưởng chế độ thai sản
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào