10:11 | 27/04/2019
Loading...

Bố đang hưởng trợ cấp hàng tháng cho người khuyết tật khi mất có được trợ cấp mai táng phí không?

Bố em là người khuyết tật được nhận trợ cấp xã hội hàng tháng. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi khi bố em mất thì có được nhận trợ cấp mai táng phí không? Mức hưởng là bao nhiêu? Em cần phải làm thủ tục gì để được nhận ạ? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn! Thùy Linh - linh*****@gmail.com

Theo quy định tại Điều 11 Nghị định 136/2013/NĐ-CP thì:

- Người khuyết tật thuộc diện hưởng trợ cấp xã hội theo quy định của pháp luật về người khuyết tật đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng thuộc đối tượng được hỗ trợ chi phí mai táng khi mất.

- Mức hỗ trợ chi phí mai táng bằng 20 lần mức chuẩn trợ giúp xã hội. Mức chuẩn trợ cấp, trợ giúp xã hội là 270.000 đồng. Như vậy mức hỗ trợ chi phí mai táng bằng 5.400.000 đồng.

- Hồ sơ đề nghị hỗ trợ chi phí mai táng bao gồm:

+ Văn bản hoặc đơn đề nghị của cơ quan, tổ chức, hộ gia đình hoặc cá nhân đứng ra tổ chức mai táng cho đối tượng;

+ Bản sao giấy chứng tử;

- Nơi nộp hồ sơ: Ủy ban nhân dân cấp xã;

- Thời hạn gian giải quyết: 

+ Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có văn bản đề nghị kèm theo hồ sơ của đối tượng gửi Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội;

+ Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản của Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội thẩm định, trình Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện quyết định hỗ trợ chi phí mai táng.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào