08:39 | 12/04/2019
Loading...

Tàng trữ, sử dụng cần sa bị xử lý thế nào?

Chào Ban tư vấn, em hiện đang tìm hiểu về tội phạm ma túy. Theo như em tìm hiểu thì cần sa cũng là một loại ma túy. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi tàng trữ, sử dụng cần sa bị xử lý thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều! Minh Yến - yen*****@gmail.com

1. Xử phạt hành chính

Theo quy định tại Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì:

+ Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.

+ Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi tàng trữ trái phép chất ma túy.

2. Truy cứu trách nhiệm hình sự

Theo quy định tại Điều 249 Bộ luật Hình sự 2015 được sửa đổi bởi Khoản 66 Điều 1 Luật sửa đổi Bộ luật Hình sự 2017 về tội tàng trữ trái phép chất ma túy thì hành vi tàng trữ cần sa tùy theo mức độ sẽ bị xử theo khung hình phạt dưới đây:

+ Bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

- Tàng trữ nhựa cần sa có khối lượng từ 01 gam đến dưới 500 gam;

- Tàng trữ lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa có khối lượng từ 01 kilôgam đến dưới 10 kilôgam/

+ Bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

- Tàng trữ nhựa cần sa có khối lượng từ 500 gam đến dưới 01 kilôgam;

- Tàng trữ lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa có khối lượng từ 10 kilôgam đến dưới 25 kilôgam.

+ Bị phạt tù từ 10 năm đến 15 năm:

- Tàng trữ nhựa cần sa có khối lượng từ 01 kilôgam đến dưới 05 kilôgam;

- Tàng trữ lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa có khối lượng từ 25 kilôgam đến dưới 75 kilôgam;

+ Bị phạt tù từ 15 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

- Tàng trữ nhựa cần sa có khối lượng 05 kilôgam trở lên;

- Tàng trữ lá, rễ, thân, cành, hoa, quả của cây cần sa có khối lượng 75 kilôgam trở lên.

+ Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 500.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

Theo quy định của Bộ luật Hình sự hiện hành thì hành vi sử dụng ma túy sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào