11:32 | 06/04/2019
Loading...

Thời gian không được bổ nhiệm Đảng viên bị kỷ luật cách chức vào các chức vụ tương đương

Vừa qua cơ quan tôi có một vấn đề xảy ra, dẫn đến cách chức đảng viên, người giữ chức vụ lãnh đạo, tôi biết trong thời gian này người đó không được bổ nhiệm vào giữ các chức vụ tương đương, nhưng tôi muốn biết thời gian cụ thể là bao lâu? Ban tư vấn hỗ trợ giúp.

Tại Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm do Ban Chấp hành Trung ương ban hành có quy định:

Đảng viên giữ chức vụ lãnh đạo khi vi phạm tùy theo tính chất và hành vi mà bị kỷ luật theo hình thức:

- Khiển trách;

- Cảnh cáo;

- Cách chức;

- Khai trừ ra khỏi đảng.

Theo đó, tại Khoản 3 Điều 40 Điều lệ Đảng Cộng sản Việt Nam 2011 có quy định: Đảng viên bị kỷ luật cách chức, trong vòng một năm, kể từ ngày có quyết định, không được bầu vào cấp uỷ, không được bổ nhiệm vào các chức vụ tương đương và cao hơn.

=> Như vậy, theo quy định trên thì trong vòng 01 năm đảng viên bị cách chức sẽ không được bầu vào cấp uỷ, không được bổ nhiệm vào các chức vụ tương đương và cao hơn.

Trên đây là nội dung tư vấn.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào