17:15 | 22/03/2019
Loading...

Đảng viên qua đời thì có thể bị xử lý kỷ luật nữa không?

Theo tôi được biết đối với đảng viên vi phạm phải áp dụng hình thức kỷ luật mà đang ốm đau hoặc nghỉ thai sản thì chưa xem xét kỷ luật. Tôi có chút thắc mắc là đối với đảng viên qua đời thì có bị xử lý kỷ luật không? Xin giải đáp giúp tôi. Minh Thiên - Quảng Ninh

Theo Khoản 2 Điều 5 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 quy định:

"Điều 5. Các trường hợp chưa xem xét, xử lý kỷ luật và không xử lý kỷ luật
...
2- Đảng viên vi phạm đã qua đời, tổ chức đảng xem xét, kết luận, không xử lý kỷ luật, trừ trường hợp đảng viên đó vi phạm kỷ luật đặc biệt nghiêm trọng."

Theo Hướng dẫn 04-HD/UBKTTW năm 2018 thì:

“Đảng viên vi phạm đã qua đời, tổ chức đảng xem xét, kết luận, không xử lý kỷ luật, trừ trường hợp đảng viên đó vi phạm kỷ luật đặc biệt nghiêm trọng”.

Đảng viên qua đời, sau đó mới phát hiện có vi phạm thì không tiến hành kiểm tra. Khi đang kiểm tra hoặc xem xét, xử lý kỷ luật mà đảng viên vi phạm qua đời thì chỉ kết luận, không thi hành kỷ luật. Trường hợp đảng viên vi phạm đặc biệt nghiêm trọng qua đời thì vẫn kiểm tra, kết luận và xử lý kỷ luật."

Như vậy, đối với đảng viên qua đời thì tổ chức đảng sẽ không tiến hành xử lý kỷ luật. Trường hợp đảng viên vi phạm đặc biệt nghiêm trọng qua đời thì vẫn kiểm tra, kết luận và xử lý kỷ luật.

Trên đây là quy định về xử lý kỷ luật đối với đảng viên qua đời.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào