Làm việc dưới 1 năm khi nghỉ việc có được trả tiền ngày phép chưa nghỉ không?

Em ký hợp đồng lao động với công ty 1 năm. Tuy nhiên em mới làm việc được 4 tháng thì cảm thấy công việc không phù hợp và muốn xin nghỉ việc. Trong 4 tháng khi ký hợp đồng làm việc thì em chưa nghỉ phép ngày nào. Vậy Ban tư vấn cho em hỏi làm việc dưới 1 năm khi nghỉ việc có được trả tiền ngày phép chưa nghỉ không? Hy vọng anh/chị giải đáp giúp tôi trong thời gian sớm nhất. Chân thành cảm ơn!  Ngọc Yến - yen*****@gmail.com

Theo quy định tại Điều 114 Bộ luật Lao động 2012 thì:

1. Người lao động do thôi việc, bị mất việc làm hoặc vì các lý do khác mà chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được thanh toán bằng tiền những ngày chưa nghỉ.

2. Người lao động có dưới 12 tháng làm việc thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền.

==> Như bạn trình bày thì bạn mới làm việc 4 tháng và muốn xin thôi việc do công việc không phù hợp. Trong 4 tháng làm việc thì bạn chưa xin nghỉ phép ngày nào. Theo quy định trên đây thì đối với trường hợp làm việc dưới 1 năm thì thời gian nghỉ hằng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc. Trường hợp không nghỉ thì được thanh toán bằng tiền. Do đó, dù làm việc dưới 1 năm thì bạn vẫn được thanh toán số ngày phép chưa nghỉ. 

Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm được quy định tại Khoản 3, Khoản 4 Điều 26 Nghị định 05/2015/NĐ-CP:

3. Tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm tại Điều 114 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

a) Đối với người lao động đã làm việc từ đủ 06 tháng trở lên là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc, bị mất việc làm. Đối với người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm vì các lý do khác là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người sử dụng lao động tính trả bằng tiền những ngày chưa nghỉ hằng năm;

b) Đối với người lao động có thời gian làm việc dưới 06 tháng là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của toàn bộ thời gian làm việc.

4. Tiền lương tính trả cho người lao động trong những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm là tiền lương quy định tại Khoản 3 Điều này chia cho số ngày làm việc bình thường theo quy định của người sử dụng lao động của tháng trước liền kề trước thời điểm người sử dụng lao động tính trả, nhân với số ngày chưa nghỉ hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm.

==> Bạn mới làm việc 4 tháng và chưa nghỉ phép thì số ngày phép chưa nghỉ của bạn có thể là 4 ngày. Tiền lương để làm căn cứ trả cho số ngày phép chưa nghỉ đó là lương bình quân theo hợp đồng lao động của 4 tháng làm việc đó.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

Chấm dứt hợp đồng lao động
Hỏi đáp mới nhất về Chấm dứt hợp đồng lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Cho thôi việc đối với người lao động vì lý do kinh tế chỉ được thực hiện khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Những trường hợp nào công ty phải thông báo chấm dứt hợp đồng lao động?
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty không gửi thông báo chấm dứt hợp đồng bằng văn bản cho người lao động thì bị phạt bao nhiêu tiền?
Hỏi đáp Pháp luật
Công ty không phải bắt buộc thông báo chấm dứt hợp đồng lao động bằng văn bản trong trường hợp nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn mới nhất hiện nay?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động mới nhất 2023?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo cắt giảm nhân sự mới nhất?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động khi chấm dứt hợp đồng lao động được tự chốt sổ bảo hiểm xã hội không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động bị tam giam có bị chấm dứt hợp đồng lao động?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu thông báo chấm dứt hợp đồng lao động mới nhất năm 2023?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Chấm dứt hợp đồng lao động
112 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chấm dứt hợp đồng lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào