15:53 | 06/03/2019
Loading...

Cán bộ không chuyên trách có được hưởng chế độ thai sản không?

Mình đóng bảo hiệm tự nguyện từ tháng 10 năm 2011, với mức đóng thấp nhất là 166.000đ/tháng, mình là cán bộ không chuyên trách cấp xã, mình sinh con đầu lòng tháng 10 năm 2016, xin hỏi minh có được bảo hiệm xã hội tự nguyện chi trả không? mình có hỏi ở đây nhưng họ nói chỉ cán bộ công chức, viên chức đống bảo hiểm thi sinh con bảo hiểm sẻ trả tiền nghỉ sinh còn mình chỉ là cán bộ không chuyên trách đóng bảo hiệm xã hội tự nguyện nên không đựơc hưởng chế độ tiền nghỉ sinh. Có thể giải thích cho mình được không ạ?

Điều 4 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về Các chế độ bảo hiểm xã hội như sau:

1. Bảo hiểm xã hội bắt buộc có các chế độ sau đây:

a) Ốm đau;

b) Thai sản;

c) Tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

d) Hưu trí;

đ) Tử tuất.

2. Bảo hiểm xã hội tự nguyện có các chế độ sau đây:

a) Hưu trí;

b) Tử tuất.

3. Bảo hiểm hưu trí bổ sung do Chính phủ quy định.

Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định: Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các điểm a, b, c, d, đ và h khoản 1 Điều 2 của Luật này.

Như vậy, khi tham gia bảo hiểm tự nguyện thì chỉ có chế độ hưu trí và tử tuất. Do đó, bạn không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản, chế độ này chỉ áp dụng cho người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào