08:22 | 18/01/2019
Loading...

Nghỉ thai sản thì có được hưởng phụ cấp công vụ?

Tôi hiện nay đang là công chức ở xã thuộc huyện Đông Anh. Tháng 2/2019 tôi bắt đầu nghỉ thai sản, Ban biên tập cho tôi hỏi trong thời gian 06 tháng nghỉ thai sản thì tôi có được hưởng phụ cấp công vụ không? Mong sớm nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn rất nhiều! Hoàng Kim (kim***@gmail.com)

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 4 Nghị định 34/2012/NĐ-CP thì:

Thời gian không được tính hưởng phụ cấp công vụ, bao gồm:

- Thời gian đi công tác, làm việc học tập ở nước ngoài được hưởng 40% tiền lương theo quy định tại Khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang;

- Thời gian nghỉ việc không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên;

- Thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội;

- Thời gian bị tạm đình chỉ công tác hoặc bị tạm giữ, tạm giam.

Như vậy, thời gian nghỉ thai sản (tức thời gian nghỉ việc hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội) sẽ không được tính hưởng phụ cấp công vụ. Do đó, trong thời gian nghỉ 06 tháng hưởng chế độ thai sản, chị sẽ không được hưởng phụ cấp công vụ.

Ban biên tập thông tin đến Chị!

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào