14:20 | 11/01/2019
Loading...

Đảng viên dự bị vi phạm có bị khai trừ khỏi đảng không?

Theo như tôi biết thì đảng viên vi phạm kỷ luật ở mức nghiêm trọng thì có thể bị xử lý kỷ luật với hình thức khai trừ ra khỏi Đảng. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi hình thức kỷ luật khai trừ ra khỏi Đảng có áp dụng với đảng viên dự bị không? Chân thành cảm ơn Ban tư vấn rất nhiều! Minh Ngọc - Tiền Giang  

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 2 Quy định 102-QĐ/TW năm 2017 về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm

Hình thức kỷ luật: Đối với đảng viên chính thức gồm: Khiển trách, cảnh cáo, cách chức, khai trừ; đối với đảng viên dự bị: Khiển trách, cảnh cáo.

==> Như vậy, đối với đảng viên dự bị thì không áp dụng hình thức xử lý kỷ luật khai trừ. Hình thức xử luật khai trừ chỉ áp dụng đối với đảng viên chính thức. Đảng viên dự bị sẽ áp dụng hình thức xử lý kỷ luật là khiển trách và cảnh cáo. Do đó khi đảng viên dự bị vi phạm sẽ chỉ áp dụng 02 hình thức xử lý kỷ luật là khiển trách, cảnh cáo.

Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đảng viên dự bị

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào