16:07 | 05/01/2019
Loading...

Mức án đối với tài xế nghiện ma túy gây tai nạn chết người

Thưa Luật sư, vừa qua chúng ta ai cũng biết có một vụ tai nạn thảm khốc xảy ra, tài xế lái container gây tai nạn chết nhiều người. Luật sư cho biết trường hợp tài xế nghiện ma túy gây tai nạn chết người sẽ đối diện với mức án nào?

Điều 260 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ như sau:

1. Người nào tham gia giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho người khác thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 05 năm:

...

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Làm chết 03 người trở lên;

b) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của 03 người trở lên mà tổng tỷ lệ tổn thương cơ thể của những người này 201% trở lên;

c) Gây thiệt hại về tài sản 1.500.000.000 đồng trở lên.

Như vậy, theo quy định này thì trong trường hợp tài xế lái xe làm chết từ 3 người trở lên sẽ bị truy cứu theo Khoản 3 Điều luật, mức án từ 07 năm đến 15 năm tù. Trong trường hợp tài xế sử dụng rượu bia, ma túy thì không xem là tình tiết định khung tăng nặng nhưng vẫn xem xét thêm để đánh giá tính chất hành vi phạm tội.

Bên cạnh việc bị xử phạt tù thì tài xế còn có trách nhiệm bồi thường cho nạn nhân/gia đình nạn nhân theo quy định tại Bộ luật Dân sự 2015.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào