15:15 | 31/12/2018
Loading...

Phạm nhân đang bị xử lý hình phạt tại buồng kỷ luật có được gặp thân nhân không?

Tôi có người thân đang thi hành hình phạt tù tại một trai giam tại Đồng Nai, mới đây tôi cùng gia đình đến để thăm gặp nhưng được Ban quản lý trại giam cho biết vì người thân đang thi hành hình phạt kỷ luật tại buồng kỷ luật nên không được gặp thân nhân. Vậy Ban biên tập cho hỏi, nếu phạm nhân đang bị xử lý hình phạt tại buồng kỷ luật có được gặp thân nhân không?

Tại Khoản 3 Điều 38 Luật thi hành án hình sự 2010, có quy định:

Trong thời gian chấp hành án phạt tù, phạm nhân vi phạm nội quy, quy chế trại giam hoặc có hành vi vi phạm pháp luật thì bị kỷ luật, trong đó có:

- Giam tại buồng kỷ luật đến 10 ngày.

Trong thời gian bị giam tại buồng kỷ luật, phạm nhân không được gặp thân nhân và có thể bị cùm chân. Không áp dụng cùm chân đối với phạm nhân nữ, phạm nhân là người chưa thành niên, phạm nhân là người già yếu.

Như vậy, theo quy định trên thì việc phạm nhân vi phạm vi phạm nội quy, quy chế trại giam bị xử lý giam tại buồng giam kỷ luật thì sẽ không được gặp thân nhân là đúng quy định.

Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào