13:46 | 25/12/2018
Loading...

Xem đánh bạc có phạm tội không?

Tại quán cà phê gần nhà là chỗ mấy người xung quanh hay tụ tập uống và đánh bạc. Mới đây, con tôi có đến xem một nhóm người đánh bạc thì khi Công an bắt quả tang thì con tôi bị thu giữ 01 điện thoại IP 6  và 01 chiếc xe máy. Cho hỏi trường hợp chỉ xem thôi con tôi không tham gia đánh bạc thì có phạm tội không?  

Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi 2017 quy định về Tội đánh bạc như sau:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

...

Như vậy, nếu chứng minh được con bạn không đánh bạc mà chỉ ngồi xem thì con bạn không phải chịu trách nhiệm hình sự về tội đánh bạc. Việc công an thu giữ IP 6 và xe máy trong trường hợp này là đúng, trong quá trình điều tra, xác minh vụ án nếu con bạn không phạm tội thì sẽ được trả lại tài sản.

Trân trọng!

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào