17:01 | 03/10/2018
Loading...

Con rể được bố mẹ vợ tặng cho quyền sử dụng đất có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không?

Tôi có một số thắc mắc cần được giải đáp, tháng trước tôi được bố mẹ vợ hứa sẽ tặng mảnh đất sát nhà do hai ông bà đứng tên cho tôi. Cho tôi hỏi khi tôi nhận tặng quyền sử dụng mảnh đất đó thì tôi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân không? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

Theo quy định tại Khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân 2007:

"Điều 4. Thu nhập được miễn thuế
...
4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau."

Như vậy, theo quy định trên anh thuộc trường hợp quà tặng là bất động sản giữa cha vợ, mẹ vợ với con rể, nên anh sẽ được miễn thuế thu nhập cá nhân đối với quà tặng là quyền sử dụng mảnh đất từ cha mẹ vợ.

Trên đây là nội dung tư vấn về miễn thuế thu nhập cá nhân đối với trường hợp con rể nhận tặng cho quyền sử dụng đất.

Trân trọng!

Hồ Văn Ngọc

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào