13:55 | 28/09/2018
Loading...

Vốn điều lệ thực góp trên 10 tỷ đã được chào bán cổ phiếu ra công chúng chưa?

Trường hợp doanh nghiệp có vốn điều lệ đã góp tại thời điểm đăng ký chào bán cổ phiếu ra công chúng từ 10 tỷ đồng trở lên tính theo giá trị ghi trên sổ kế toán của doanh nghiệp thì doanh nghiệp đã được chào bán chứng khoán ra công chúng không?

Theo quy định của pháp luật hiện nay thì cổ phiếu là loại chứng khoán xác nhận quyền và lợi ích hợp pháp của người sở hữu đối với một phần vốn cổ phần của tổ chức phát hành. Cổ phiếu được xác định là một loại chứng khoán và được chào bán theo quy định của pháp luật.

Mệnh giá một cổ phiếu chào bán lần đầu ra công chúng là: 10.000 VND/cổ phiếu.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 12 Luật Chứng khoán 2006 được bổ sung bởi Khoản 7 Điều 1 Luật chứng khoán sửa đổi 2010 thì doanh nghiệp có mức vốn điều lệ đã góp tại thời điểm đăng ký chào bán cổ phiếu ra công chúng từ 10 tỷ đồng trở lên tính theo giá trị ghi trên sổ kế toán của doanh nghiệp chỉ là điều kiện cần khi chào bán cổ phiếu ra công chúng.

Ngoài ra, doanh nghiệp còn phải đáp ứng các điều kiện khác sau đây:

- Hoạt động kinh doanh của năm liền trước năm đăng ký chào bán phải có lãi, đồng thời không có lỗ luỹ kế tính đến năm đăng ký chào bán;

- Có phương án phát hành và phương án sử dụng vốn thu được từ đợt chào bán được Đại hội đồng cổ đông thông qua.

- Công ty đại chúng đăng ký chào bán chứng khoán ra công chúng phải cam kết đưa chứng khoán vào giao dịch trên thị trường có tổ chức trong thời hạn một năm, kể từ ngày kết thúc đợt chào bán được Đại hội đồng cổ đông thông qua.

Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cổ phiếu

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Cổ phiếu
Cổ phiếu
Hỏi đáp mới nhất về Cổ phiếu
Hỏi đáp pháp luật
Quy trình tiếp nhận, xử lý hồ sơ, công bố thông tin và báo cáo kết quả chào mua công khai cổ phiếu của công ty đại chúng
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ phát hành cổ phiếu mới làm cơ sở cho chào bán chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ hỗ trợ phát hành chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài trên cơ sở số cổ phiếu đã phát hành tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ xử lý hồ sơ phát hành cổ phiếu mới làm cơ sở cho chào bán chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài của doanh nghiệp Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện, giới hạn cấp tín dụng để đầu tư, kinh doanh cổ phiếu của tổ chức tín dụng, chi nhánh ngân hàng nước ngoài
Hỏi đáp pháp luật
Chế độ xử lý hồ sơ hỗ trợ phát hành chứng chỉ lưu ký tại nước ngoài trên cơ sở số cổ phiếu đã phát hành tại Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Giới hạn việc mua, nắm giữ cổ phiếu của tổ chức tín dụng khác của ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện mua, nắm giữ cổ phiếu của tổ chức tín dụng khác của ngân hàng thương mại
Hỏi đáp pháp luật
Đơn giản hóa thủ tục hành chính trong việc chấp thuận cho ngân hàng thương mại cổ phần được đăng ký niêm yết cổ phiếu
Hỏi đáp pháp luật
Đơn giản hóa thủ tục hành chính trong việc chấp thuận cho ngân hàng TMCP được đăng ký phát hành cổ phiếu ra công chúng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Cổ phiếu có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào