13:57 | 06/07/2018
Loading...

Mức tiền đóng BHYT tự nguyện theo hộ gia đình từ 01/7/2018

Xin chào, tôi là Nguyệt Anh. Hiện tại tôi đang tìm hiểu về quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực bảo hiểm y tế. Trong quá trình tìm hiểu các quy định liên quan đến vấn đề này tôi có rất nhiều thắc mắc chưa giải đáp được. Cho tôi hỏi, mức tiền đóng bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình từ 01/7/2018 được quy định cụ thể ra sao? Mong các bạn giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn!

Theo quy định tại Khoản 7 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 thì tất cả thành viên thuộc hộ gia đình theo quy định tại khoản 5 Điều 12 của Luật Bảo hiểm y tế 2008 phải tham gia bảo hiểm y tế. Mức đóng được giảm dần từ thành viên thứ hai trở đi, cụ thể như sau:

- Người thứ nhất đóng tối đa bằng 6% mức lương cơ sở;

- Người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất;

- Từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Nội dung này được hướng dẫn cụ thể tại Điểm g Khoản 1 Điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm y tế, cụ thể mức đóng của tất cả các thành viên thuộc hộ gia đình theo quy định tại Khoản 5 Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm y tế như sau: người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

Đối với hộ gia đình được ngân sách nhà nước hỗ trợ mức đóng thì không áp dụng giảm trừ mức đóng theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 2 Nghị định 105/2014/NĐ-CP.

Mặt khác, theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Nghị định 72/2018/NĐ-CP (Có hiệu lực thi hành từ ngày 01/7/2018) thì từ ngày 01 tháng 7 năm 2018, mức lương cơ sở là 1.390.000 đồng/tháng.

Căn cứ quy định mà Ban biên tập đã trích dẫn trên đây thì mức tiền đóng bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình từ 01/7/2018 cụ thể như sau:

- Người thứ 1: 750.600 đồng/năm

- Người thứ 2: 525.420 đồng/năm

- Người thứ 3: 450.360 đồng/năm

- Người thứ 4: 375.300 đồng/năm

- Người thứ 5 trở đi: 300.240 đồng/năm

Trên đây là nội dung tư vấn về mức tiền đóng bảo hiểm y tế tự nguyện theo hộ gia đình từ 01/7/2018. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, Nghị định 105/2014/NĐ-CP và Nghị định 72/2018/NĐ-CP.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo hiểm y tế

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào