Vốn chủ sở hữu của ngân hàng hợp tác xã bao gồm những gì?

Vốn chủ sở hữu của ngân hàng hợp tác xã bao gồm những gì? Xin chào Ban biên tập, tôi là Minh Thái hiện đang sống và làm việc tại Tiền Giang. Tôi hiện đang tìm hiểu về chế độ tài chính đối với Ngân hàng Hợp tác xã. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi vốn chủ sở hữu của ngân hàng hợp tác xã bao gồm những gì? Vấn đề này được quy định tại cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập! 

Vốn chủ sở hữu của ngân hàng hợp tác xã được quy định tại Điều 3 Thông tư 19/2018/TT-BTC hướng dẫn về chế độ tài chính đối với Ngân hàng Hợp tác xã Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành, theo đó: 

1. Vốn điều lệ, bao gồm:

a) Vốn góp của các quỹ tín dụng nhân dân thành viên.

b) Vốn góp của các tổ chức khác (nếu có).

c) Vốn hỗ trợ của Nhà nước.

2. Chênh lệch đánh giá lại tài sản là chênh lệch giữa giá trị ghi sổ của tài sản với giá trị đánh giá lại tài sản theo quyết định của Nhà nước hoặc các trường hợp đánh giá lại tài sản khác theo quy định của pháp luật.

3. Các quỹ bao gồm:

a) Quỹ dự trữ bổ sung vốn điều lệ.

b) Quỹ đầu tư phát triển.

c) Quỹ dự phòng tài chính.

4. Lợi nhuận lũy kế chưa phân phối; lỗ lũy kế chưa xử lý.

5. Vốn hợp pháp khác thuộc sở hữu của Ngân hàng.

Trên đây là tư vấn về vốn chủ sở hữu của ngân hàng hợp tác xã. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn hãy tham khảo tại Thông tư 19/2018/TT-BTC. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.  

Chúc sức khỏe và thành công! 

Thư Viện Pháp Luật

Hợp tác xã
Hỏi đáp mới nhất về Hợp tác xã
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp tác xã có phải là hội nông dân Việt Nam hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp tác xã nông nghiệp giải thể thì tài sản chung không chia sẽ xử lý ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Liên minh hợp tác xã là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Trong Luật Hợp tác xã 2023 Hợp tác xã được phân thành mấy loại?
Hỏi đáp Pháp luật
Hợp tác xã có bao nhiêu thành viên thì được xem là quy mô thành viên lớn?
Hỏi đáp Pháp luật
Thay đổi mô hình tổ chức của hợp tác xã và liên hợp tác xã từ ngày 01/7/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Giao dịch nhằm mục đích tẩu tán tài sản của hợp tác xã mất khả năng thanh toán có bị xem là vô hiệu?
Hỏi đáp Pháp luật
Các trường hợp nào hợp tác xã được tăng hoặc giảm vốn điều lệ từ ngày 01/07/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Có phải Hợp tác xã được hưởng ưu đãi chính sách thuế, phí và lệ phí từ ngày 01/07/2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện để tổ hợp tác được chuyển đổi thành hợp tác xã gồm những gì?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hợp tác xã
134 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Hợp tác xã
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào