14:15 | 12/06/2018
Loading...

Mức xử phạt hành vi xâm phạm nhân phẩm, danh dự của người khuyết tật

Xâm phạm nhân phẩm, danh dự của người khuyết tật bị xử phạt như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Nguyễn Văn Lâm, tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Đồng Tháp. Để phục vụ cho nhu cầu công việc, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Xâm phạm nhân phẩm, danh dự của người khuyết tật bị xử phạt như thế nào? Tôi có thể tham khảo vấn đề này ở đâu? Tôi hy vọng sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (lam***@gmail.com)

Căn cứ theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 9 Nghị định 144/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính về bảo trợ, cứu trợ xã hội và bảo vệ, chăm sóc trẻ em thì hành vi xâm phạm thân thể của người khuyết tật sẽ bị xử phạt như sau:

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

- Xâm phạm nhân phẩm, danh dự của người khuyết tật

Như vậy, đối với hành vi bạn thắc mắc (xâm phạm nhân phẩm, danh dự của người khuyết tật) có thể sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

Trên đây là nội dung quy định về mức xử phạt hành vi xâm phạm nhân phẩm, danh dự của người khuyết tật. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Nghị định 144/2013/NĐ-CP.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào