Cơ sở dữ liệu về cư trú của dân cư được quy định ra sao?

Cơ sở dữ liệu về cư trú của dân cư được quy định ra sao? Xin chào Ban biên tập, tôi là Quang Huy. Tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về đăng ký thường trú, nhưng có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là, cơ sở dữ liệu về cư trú của dân cư được quy định ra sao? Tôi có thể tìm hiểu vấn đề này tại văn bản pháp luật nào? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban biên tập, chân thành cảm ơn!

Cơ sở dữ liệu về cư trú của dân cư được quy định tại Điều 38 Luật Cư trú 2006, cụ thể như sau:

- Cơ sở dữ liệu về cư trú do Bộ Công an quản lý là một bộ phận của hệ cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, được xây dựng để phục vụ công tác quản lý nhà nước về cư trú.

- Việc thu thập, lưu trữ, xử lý, bảo vệ dữ liệu về cư trú phải đáp ứng các yêu cầu sau đây:

+ Ứng dụng công nghệ thông tin để thu thập, lưu trữ, xử lý thông tin về cư trú đầy đủ, nhanh chóng, chính xác; bảo đảm an toàn dữ liệu theo đúng nguyên tắc, định dạng hệ cơ sở dữ liệu;

+ Bảo đảm an toàn các thiết bị lưu trữ thông tin, tài liệu về cư trú;

+ Bảo vệ an ninh thông tin về cư trú trên mạng máy tính; bảo đảm an toàn thông tin, tài liệu lưu trữ trong cơ sở dữ liệu về cư trú; phòng, chống các hành vi làm hư hỏng dữ liệu về cư trú.

- Việc khai thác, sử dụng cơ sở dữ liệu về cư trú phải bảo đảm các yêu cầu sau đây:

+ Mọi sự truy nhập đến cơ sở dữ liệu về cư trú phải được sự phê duyệt của thủ trưởng cơ quan quản lý cư trú;

+ Việc cung cấp, trao đổi thông tin, tài liệu từ cơ sở dữ liệu về cư trú cho các cơ quan, tổ chức, cá nhân do Bộ trưởng Bộ Công an quy định;

+ Cơ quan, tổ chức, cá nhân không được sao chép, in trái phép thông tin, tài liệu từ cơ sở dữ liệu về cư trú.

- Chính phủ quy định cụ thể về cơ sở dữ liệu về cư trú.

Trên đây là nội dung câu trả lời về cơ sở dữ liệu về cư trú của dân cư. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo tại Luật Cư trú 2006.

Trân trọng!

Cơ sở dữ liệu về cư trú
Hỏi đáp mới nhất về Cơ sở dữ liệu về cư trú
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở dữ liệu về cư trú của dân cư được quy định ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Việc khai thác, sử dụng cơ sở dữ liệu về cư trú dân cư phải bảo đảm các yêu cầu nào?
Hỏi đáp pháp luật
Cơ sở dữ liệu về cư trú theo luật mới
Hỏi đáp pháp luật
Thế nào là cơ sở dữ liệu về cư trú?
Hỏi đáp pháp luật
Những trường hợp điều chỉnh thông tin về cư trú của công dân trong Cơ sở dữ liệu về cư trú
Hỏi đáp pháp luật
Hệ thống Cơ sở dữ liệu về cư trú được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Hồ sơ, thủ tục để điều chỉnh thông tin về cư trú trong Cơ sở dữ liệu về cư trú
Hỏi đáp pháp luật
Kết nối, chia sẻ, cung cấp, trao đổi thông tin, tài liệu trong Cơ sở dữ liệu về cư trú được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nguồn thông tin, yêu cầu, thứ tự thu thập và cập nhật thông tin về công dân vào Cơ sở dữ liệu về cư trú
Hỏi đáp pháp luật
Trường hợp nào được cung cấp, trao đổi thông tin và tài liệu trong Cơ sở dữ liệu về cư trú?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cơ sở dữ liệu về cư trú
Thư Viện Pháp Luật
383 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cơ sở dữ liệu về cư trú
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào