Đối tượng được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước

Đối tượng được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Đức Thịnh, tôi đang có nhu cầu tìm hiểu các quy định của pháp luật liên quan đến việc sở hữu, phát triển, quản lý, sử dụng nhà ở; giao dịch về nhà ở; quản lý nhà nước về nhà ở tại Việt Nam. Tôi đang có thắc mắc cần Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Cho tôi hỏi, đối tượng được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được quy định cụ thể ra sao? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! Đức Thịnh (ducthinh*****@gmail.com)

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 82 Luật Nhà ở 2014 thì đối tượng được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước được quy định cụ thể như sau:

- Đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 32 và khoản 9 Điều 49 của Luật Nhà ở 2014 chỉ được thuê nhà ở;

- Đối tượng quy định tại các khoản 1, 4, 5, 6, 7, 8 và 10 Điều 49 của Luật Nhà ở 2014 được xem xét giải quyết cho thuê, cho thuê mua nhà ở xã hội;

- Đối tượng quy định tại khoản 10 Điều 49 của Luật này nếu chưa được thuê, thuê mua, mua nhà ở xã hội thì được giải quyết thuê, thuê mua, mua nhà ở để phục vụ tái định cư;

- Đối tượng đang thực tế sử dụng nhà ở cũ quy định tại khoản 4 Điều 80 của Luật Nhà ở 2014 được giải quyết cho thuê hoặc mua nhà ở đó.

Trên đây là nội dung tư vấn về đối tượng được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo thêm tại Luật Nhà ở 2014.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp mới nhất về Mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp Pháp luật
Những đối tượng nào được mua nhà ở cũ thuộc sở hữu nhà nước?
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện được thuê, thuê mua, mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
240 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Mua nhà ở thuộc sở hữu nhà nước
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào