08:01 | 21/03/2018
Loading...

Phối hợp giải quyết cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp người bào chữa giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có tiến hành tố tụng

Phối hợp giải quyết cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp người bào chữa giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có tiến hành tố tụng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Phan Hưng, sĩ quan công an nhân dân đang làm việc tại Trại giam Biên Hoà, có thắc mắc tôi muốn nhờ Ban biên tập giải đáp và cung cấp thông tin giúp, cụ thể là việc phối hợp giải quyết cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp người bào chữa giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có tiến hành tố tụng được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời của Ban Biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Phối hợp giải quyết cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp người bào chữa giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có tiến hành tố tụng được quy định tại Điều 10 Thông tư liên tịch 01/2018/TTLT-BCA-BQP-TANDTC-VKSNDTC quy định về quan hệ phối hợp giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng và Viện kiểm sát có thẩm quyền kiểm sát quản lý, thi hành tạm giữ, tạm giam do Bộ trưởng Bộ Công an - Bộ Quốc phòng - Chánh án Tòa án nhân dân tối cao - Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao ban hành, cụ thể như sau:

- Việc phối hợp, tổ chức cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp người bào chữa thực hiện theo quy định tại Điều 80 của Bộ luật Tố tụng hình sự và Điều 22, Điều 34 của Luật Thi hành tạm giữ, tạm giam.

- Khi nhận được văn bản thông báo người bào chữa cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam của cơ quan đang thụ lý vụ án thì cơ sở giam giữ tổ chức cho người bào chữa được gặp người bị tạm giữ, người bị tạm giam theo quy định của pháp luật.

- Trường hợp cần phải giám sát cuộc gặp thì Thủ trưởng, người có thẩm quyền của cơ quan đang thụ lý vụ án phối hợp với cơ sở giam giữ tổ chức giám sát. Nếu người bị tạm giữ, người bị tạm giam, người bào chữa có hành vi vi phạm nội quy cơ sở giam giữ hoặc cản trở việc giải quyết vụ án thì người có thẩm quyền giám sát phải dừng ngay cuộc gặp và lập biên bản, báo cáo với Thủ trưởng cơ sở giam giữ và thông báo bằng văn bản cho cơ quan đang thụ lý vụ án biết để xử lý.

- Trường hợp người bào chữa có yêu cầu gặp người bị tạm giữ, người bị tạm giam tại nơi khám bệnh, chữa bệnh ngoài cơ sở giam giữ thì cơ sở giam giữ trao đổi với bác sỹ Điều trị; trường hợp được sự đồng ý của bác sỹ Điều trị thì cơ sở giam giữ thông báo cho người bào chữa biết, đồng thời thông báo cho cơ quan đang thụ lý vụ án để có biện pháp phối hợp kịp thời. Người có thẩm quyền của cơ sở giam giữ phải quản lý, giám sát chặt chẽ không để người bào chữa đưa, chuyển đồ vật cấm cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam hoặc có vi phạm khác về việc thăm gặp, gây cản trở việc giải quyết vụ án.

Trên đây là nội dung câu trả lời về việ phối hợp giải quyết cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp người bào chữa giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có tiến hành tố tụng. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 01/2018/TTLT-BCA-BQP-TANDTC-VKSNDTC.

Trân trọng!

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cơ sở giam giữ phạm nhân

Thư Viện Pháp Luật

Cơ sở giam giữ phạm nhân
Hỏi đáp mới nhất về Cơ sở giam giữ phạm nhân
Hỏi đáp Pháp luật
Đồ vật nào bị cấm đưa vào buồng tạm giữ, buồng tạm giam có thể bị xử lý tiêu hủy?
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp trong bố trí giam giữ để bảo đảm yêu cầu Điều tra giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên tắc phối hợp giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Trao đổi thông tin giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi trích xuất để tiến hành tố tụng tại cơ sở giam giữ giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi trích xuất ra ngoài cơ sở giam giữ để phục vụ hoạt động tố tụng giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp giải quyết cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp thân nhân giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp trong việc Điều chuyển người bị tạm giữ, người bị tạm giam giữa các cơ sở giam giữ, giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp giải quyết cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp người bào chữa giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi đưa đi khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế ngoài cơ sở giam giữ
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về Cơ sở giam giữ phạm nhân có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào