Phối hợp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi trích xuất để tiến hành tố tụng tại cơ sở giam giữ giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng

Phối hợp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi trích xuất để tiến hành tố tụng tại cơ sở giam giữ giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Văn Hiếu. Tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về quan hệ giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng kiểm sát quản lý, thi hành tạm giữ, tạm giam. Có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp, cụ thể là việc phối hợp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi trích xuất để tiến hành tố tụng tại cơ sở giam giữ giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng được quy định như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong sớm nhận được câu trả lời của Ban Biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Phối hợp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi trích xuất để tiến hành tố tụng tại cơ sở giam giữ giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng được quy định tại Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2018/TTLT-BCA-BQP-TANDTC-VKSNDTC quy định về quan hệ phối hợp giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng và Viện kiểm sát có thẩm quyền kiểm sát quản lý, thi hành tạm giữ, tạm giam do Bộ trưởng Bộ Công an - Bộ Quốc phòng - Chánh án Tòa án nhân dân tối cao - Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân tối cao ban hành, cụ thể như sau:

- Cơ quan đang thụ lý vụ án có yêu cầu trích xuất người bị tạm giữ, người bị tạm giam để phục vụ hoạt động Điều tra, truy tố, xét xử hoặc tống đạt các lệnh, quyết định tố tụng và văn bản hành chính tư pháp của Viện kiểm sát, Tòa án nhân dân với bị can, bị cáo bên trong khu vực cơ sở giam giữ thì Thủ trưởng cơ sở giam giữ cử cán bộ áp giải, bàn giao và phối hợp quản lý, giám sát. Người có thẩm quyền tiến hành tố tụng được phân công giải quyết vụ án có trách nhiệm trực tiếp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam trong quá trình làm việc đảm bảo an toàn, đúng quy định. Việc giao, nhận phải ghi chép đầy đủ và ký nhận vào sổ.

- Người có thẩm quyền tiến hành tố tụng được phân công giải quyết vụ án khi có yêu cầu làm việc với người bị tạm giữ, người bị tạm giam tại cơ sở giam giữ thì phải xuất trình quyết định phân công thụ lý, giải quyết vụ án hoặc văn bản đồng ý của Thủ trưởng hoặc người có thẩm quyền của cơ quan đang thụ lý vụ án.

Trường hợp có yêu cầu làm việc với người bị tạm giữ, người bị tạm giam của vụ án khác, phải được sự đồng ý bằng văn bản của Thủ trưởng hoặc người có thẩm quyền cơ quan đang thụ lý vụ án đó.

- Trường hợp người có thẩm quyền tiến hành tố tụng được phân công giải quyết vụ án có yêu cầu đưa bị can, bị cáo đang tại ngoại hoặc người tham gia tố tụng khác để thực hiện các hoạt động tố tụng tại cơ sở giam giữ phải được sự đồng ý bằng văn bản của Thủ trưởng hoặc người có thẩm quyền cơ quan đang thụ lý vụ án và gửi cho Thủ trưởng cơ sở giam giữ biết trước khi thực hiện.

Trên đây là nội dung câu trả lời về  việc phối hợp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi trích xuất để tiến hành tố tụng tại cơ sở giam giữ giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng. Để hiểu rõ và chi tiết hơn về vấn đề này bạn có thể tìm đọc và tham khảo thêm tại Thông tư liên tịch 01/2018/TTLT-BCA-BQP-TANDTC-VKSNDTC.

Trân trọng!

Cơ sở giam giữ phạm nhân
Hỏi đáp mới nhất về Cơ sở giam giữ phạm nhân
Hỏi đáp Pháp luật
Phạm nhân trong cơ sở giam giữ thuộc Bộ Quốc phòng bị nghiêm cấm thực hiện các hành vi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Đồ vật nào bị cấm đưa vào buồng tạm giữ, buồng tạm giam có thể bị xử lý tiêu hủy?
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp trong bố trí giam giữ để bảo đảm yêu cầu Điều tra giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên tắc phối hợp giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Trao đổi thông tin giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có thẩm quyền tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi trích xuất để tiến hành tố tụng tại cơ sở giam giữ giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp quản lý người bị tạm giữ, người bị tạm giam khi trích xuất ra ngoài cơ sở giam giữ để phục vụ hoạt động tố tụng giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp giải quyết cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp thân nhân giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp trong việc Điều chuyển người bị tạm giữ, người bị tạm giam giữa các cơ sở giam giữ, giữa cơ sở giam giữ với cơ quan tiến hành tố tụng
Hỏi đáp pháp luật
Phối hợp giải quyết cho người bị tạm giữ, người bị tạm giam gặp người bào chữa giữa cơ sở giam giữ với cơ quan có tiến hành tố tụng
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Cơ sở giam giữ phạm nhân
Thư Viện Pháp Luật
240 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Cơ sở giam giữ phạm nhân
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào