Từ ngày 01/07/2018, thực hiện thẩm định hoặc lấy ý kiến về công nghệ dự án đầu tư được quy định như thế nào?

Từ ngày 01/07/2018, thực hiện thẩm định hoặc lấy ý kiến về công nghệ dự án đầu tư được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Nguyễn Thảo. Vì tính chất công việc, tôi cũng thường xuyên theo dõi và cập nhật tin tức về lĩnh vực chuyển giao công nghệ và theo tôi được biết thì hiện nay pháp luật đã có những quy định mới về lĩnh vực này. Vì vậy, tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập tư vấn giúp tôi, cụ thể là những quy định mới quy định như thế nào về việc thực hiện thẩm định hoặc lấy ý kiến về công nghệ dự án đầu tư? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi mong sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật! (thao***@yahoo.com.vn)

Thực hiện thẩm định hoặc lấy ý kiến về công nghệ dự án đầu tư được quy định tại Điều 20 Luật Chuyển giao công nghệ 2017 (có hiệu lực từ ngày 01/07/2018) như sau:

1. Cơ quan có thẩm quyền thẩm định hoặc có ý kiến về công nghệ dự án đầu tư thực hiện thẩm định hoặc có ý kiến về công nghệ dự án đầu tư; trường hợp cần tham vấn chuyên môn thì thực hiện thông qua các hình thức sau đây:

a) Hội đồng tư vấn khoa học và công nghệ;

b) Lấy ý kiến tổ chức, chuyên gia tư vấn độc lập.

2. Hội đồng tư vấn do cơ quan chủ trì có ý kiến về công nghệ quyết định thành lập. Hội đồng làm việc theo nguyên tắc dân chủ, khách quan, trung thực, tuân thủ pháp luật và đạo đức nghề nghiệp. Hội đồng tư vấn chịu trách nhiệm về kết luận và kiến nghị trước cơ quan thành lập hội đồng. Kết luận và kiến nghị của hội đồng phải được lập thành văn bản.

3. Thành viên hội đồng tư vấn chịu trách nhiệm trước pháp luật về ý kiến của mình và giữ bí mật thông tin liên quan đến dự án đầu tư. Ý kiến của các thành viên hội đồng phải được lập thành văn bản.

4. Kinh phí tổ chức lấy ý kiến về công nghệ trong dự án đầu tư được thực hiện như sau:

a) Trong giai đoạn quyết định chủ trương đầu tư được bảo đảm bằng ngân sách nhà nước;

b) Trong giai đoạn quyết định đầu tư do chủ đầu tư chịu trách nhiệm và được tính trong tổng mức đầu tư.

Trên đây là nội dung quy định về thực hiện thẩm định hoặc lấy ý kiến về công nghệ dự án đầu tư kể từ ngày 01/07/2018. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Chuyển giao công nghệ 2017.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Dự án đầu tư
Hỏi đáp mới nhất về Dự án đầu tư
Hỏi đáp Pháp luật
Văn bản đề nghị điều chỉnh dự án đầu tư trường hợp góp vốn bằng quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất thuộc dự án đầu tư như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Dự án đầu tư mới là gì? Dự án đầu tư mới nào không được hưởng ưu đãi thuế thu nhập doanh nghiệp?
Hỏi đáp Pháp luật
Doanh nghiệp đăng ký dự án đầu tư lần đầu có được hưởng ưu đãi thuế TNDN không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được chuyển nhượng một phần dự án đầu tư cho nhà đầu tư khác không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu báo cáo hàng quý về tình hình hoạt động dự án đầu tư tại nước ngoài đối với nhà đầu tư như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu đề xuất dự án đầu tư thuộc diện chấp thuận chủ trương đầu tư do nhà đầu tư đề xuất như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian ngừng hoạt động của dự án đầu tư tối đa là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Phân loại nhóm dự án đầu tư xây dựng được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Hồ sơ tạm ứng vốn đối với dự án đầu tư công khẩn cấp gồm những gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Phí thẩm định dự án đầu tư xây dựng khu đô thị tối đa là bao nhiêu?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Dự án đầu tư
195 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Dự án đầu tư
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào