21:30 | 03/07/2017
Loading...

Phạm tội khi say rượu có phải chịu trách nhiệm hình sự theo BLHS 2015?

Phạm tội khi say rượu có phải chịu trách nhiệm hình sự trong Bộ Luật Hình sự 2015 hay không? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là Phương Vy, sống tại Huế. Tôi được biết Quốc hội vừa chính thức thông qua Bộ Luật Hình sự 2015. Cho tôi hỏi theo luật mới thì người phạm tội khi say rượu có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0905***)   

Điều 13 Bộ Luật Hình sự 2015 (Có hiệu lực từ ngày 01/01/2018) quy định về trường hợp phạm tội do dùng bia rượu và các chất kích thích khác như sau:

Người phạm tội trong tình trạng mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình do dùng rượu, bia hoặc chất kích thích mạnh khác, thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự.

Như vậy, từ quy định trên có thể thấy là Bộ Luật Hình sự 2015 vẫn giữ nguyên tinh thần của Bộ Luật Hình sự 1999 về trường hợp phạm tội do dùng bia rượu hoặc các chất kích thích khác, người phạm tội trong trường hợp này vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự. Cần lưu ý: Tình tiết sử dụng bia rượu hay các chất kích thích khác không là căn cứ để giảm nhẹ trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 51 Bộ Luật Hình sự 2015. Trong một số trường hợp, tình tiết này còn là căn cứ để định khung tăng nặng trách nhiệm hình sự. Có thể dẫn chứng Tội vi phạm quy định về tham gia giao thông đường bộ tại Điểm b Khoản 2 Điều 260 Bộ Luật Hình sự 2015, theo đó: Người phạm tội tại Điều này trong tình trạng có sử dụng rượu, bia mà trong máu hoặc hơi thở có nồng độ cồn vượt quá mức quy định hoặc có sử dụng chất ma túy hoặc các chất kích thích mạnh khác mà pháp luật cấm sử dụng có thể bị phạt tù từ 03 năm đến 10 năm.

Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc truy cứu trách nhiệm hình sự đối với người phạm tội do dùng rượu, bia hoặc các chất kích thích. Để hiểu rõ chi tiết hơn về điều này bạn nên tham khảo thêm tại Bộ Luật Hình sự 2015.

Trân trọng! 

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Căn cứ pháp lý
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào