Nhiệm vụ của trưởng ban Ban đại diện cha mẹ học sinh trường

Nhiệm vụ của trưởng ban Ban đại diện cha mẹ học sinh trường được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Đỗ Thị Mai Thủy, hiện tại đang làm việc tại thành phố Bình Dương, con gái tôi 7 tuổi, đang theo học một trường tiểu học tại đây. Vừa rồi tôi được các phụ huynh trong lớp con gái tôi bầu làm trưởng ban Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp. Tôi được cô giáo chủ nhiệm phổ biến các nhiệm vụ cụ thể của vị trí này. Ngoài ra, cô giáo còn nói, tôi sẽ được tham gia Ban đại diện cha mẹ học sinh trường, nếu như được các thành viên khác đồng ý thì có thể trở thành trưởng ban Ban đại diện cha mẹ học sinh trường. Cho tôi hỏi, nếu tôi trở thành trưởng ban Ban đại diện cha mẹ học sinh trường thì tôi phải đảm nhiệm thêm các nhiệm vụ gì? Tôi có thể tìm hiểu thông tin tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật? Xin cảm ơn! Đỗ Thị Mai Thủy (thuy*****@gmail.com)

Nhiệm vụ của trưởng ban Ban đại diện cha mẹ học sinh trường được quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 7 Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT ban hành điều lệ ban đại diện cha mẹ học sinh. Cụ thể là:

- Lập kế hoạch và tổ chức thực hiện các hoạt động của cha mẹ học sinh, của Ban đại diện cha mẹ học sinh theo quy định tại Điều 9 của Điều lệ này;

- Dự kiến phân công nhiệm vụ cho các phó trưởng ban, các thành viên thường trực để thông qua tại cuộc họp toàn Ban đại diện cha mẹ học sinh trường;

- Chuẩn bị nội dung các cuộc họp của Ban đại diện cha mẹ học sinh trường

- Tập hợp ý kiến của các Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp, của cha mẹ học sinh để thống nhất với Hiệu trưởng các biện pháp giải quyết.

Căn cứ quy định trên, thì nếu như bạn trở thành trưởng ban Ban đại diện cha mẹ học sinh trường, bạn phải thực hiện:

+ Lập kế hoạch, tổ chức và điều hành cuộc họp tất cả các trưởng ban, phó trưởng ban Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp để thông qua chương trình hoạt động cả năm học;

+ Tổ chức và điều hành cuộc họp các cuộc họp thường kỳ theo chương trình hoạt động cả năm học;

+ Tổ chức, điều hành cuộc họp Ban đại diện cha mẹ học sinh bất thường do mình đề nghị hoặc do ít nhất 50% số thành viên của Ban đề nghị;

+ Dự kiến phân công nhiệm vụ cho các phó trưởng ban, các thành viên thường trực;

+ Chuẩn bị nội dung các cuộc họp của Ban;

+ Lấy ý kiến của thành viên và cha mẹ học sinh để thống nhất phương án giải quyết với Hiệu trưởng.

Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nhiệm vụ của trưởng ban Ban đại diện cha mẹ học sinh trường. Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn nên tham khảo quy định tại Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Ban đại diện cha mẹ học sinh
Hỏi đáp mới nhất về Ban đại diện cha mẹ học sinh
Hỏi đáp Pháp luật
Việc thu chi Quỹ hội phụ huynh học sinh phải đảm bảo các nguyên tắc nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có phải không được quyên góp của học sinh hoặc cha mẹ học sinh để bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường?
Hỏi đáp Pháp luật
Không đóng quỹ hội phụ huynh học sinh có ảnh hưởng gì không?
Hỏi đáp Pháp luật
Các khoản tiền ban đại diện cha mẹ học sinh không được phép thu của học sinh năm học 2023-2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hội đồng trường trung học phổ thông công lập có bắt buộc phải có ban đại diện cha mẹ học sinh hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Để phục vụ các hoạt động của mình từ nguồn ủng hộ kinh phí thì ban đại diện cha mẹ học sinh có được quyết định chi tiêu không?
Hỏi đáp pháp luật
Các khoản mà Ban đại diện cha mẹ học sinh không được quyên góp
Hỏi đáp pháp luật
Ban đại diện cha mẹ học sinh trường trung học được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Ban đại diện cha mẹ học sinh trường tiểu học được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên tắc tổ chức Ban đại diện cha mẹ học sinh
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ban đại diện cha mẹ học sinh
161 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Ban đại diện cha mẹ học sinh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào