Nhiệm vụ và quyền của Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp

Nhiệm vụ và quyền của Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Phạm Hữu Tiền, hiện đang làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh. Tôi có một con gái đang học lớp 8 tại một trường THCS trên địa bàn. Tại lớp con gái tôi có tổ chức Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp. Tôi được bầu làm thành viên Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp. Cho tôi hỏi thành viên Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp có các quyền và nghĩa vụ nào? Tôi có thể tìm hiểu quy định trên tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cảm ơn. Phạm Hữu Tiền (tien*****@gmail.com)

Nhiệm vụ và quyền của Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp tại Điều 4 Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT ban hành điều lệ ban đại diện cha mẹ học sinh. Cụ thể là:

1. Nhiệm vụ của Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp:

a) Phối hợp với giáo viên chủ nhiệm lớp và các giáo viên bộ môn tổ chức các hoạt động giáo dục học sinh;

b) Phối hợp với giáo viên chủ nhiệm lớp chuẩn bị nội dung của các cuộc họp cha mẹ học sinh trong năm học;

c) Tham gia giáo dục đạo đức cho học sinh; bồi dưỡng, khuyến khích học sinh giỏi, giúp đỡ học sinh yếu kém, vận động học sinh đã bỏ học trở lại tiếp tục học tập; giúp đỡ học sinh nghèo, học sinh khuyết tật và học sinh có hoàn cảnh khó khăn khác.

2. Quyền của Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp:

a) Quyết định triệu tập các cuộc họp cha mẹ học sinh theo quy định tại Điều 9 của Điều lệ này (trừ cuộc họp đầu năm học cử Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp) sau khi thống nhất với giáo viên chủ nhiệm lớp;

b) Tổ chức lấy ý kiến cha mẹ học sinh của lớp về biện pháp quản lý giáo dục học sinh để kiến nghị cụ thể với giáo viên chủ nhiệm lớp, giáo viên bộ môn về biện pháp nâng cao chất lượng giáo dục đạo đức, chất lượng dạy học;

c) Phối hợp tổ chức các hoạt động giáo dục ngoài giờ lên lớp, giáo dục truyền thống, hoạt động văn hoá, văn nghệ, thể thao để thực hiện mục tiêu giáo dục toàn diện cho học sinh sau khi thống nhất với giáo viên chủ nhiệm lớp.

Căn cứ quy định trên, thì thành viên Ban đại diện cha mẹ học sinh có các quyền và nhiệm vụ sau:

- Phối hợp tổ chức các hoạt động giáo dục học sinh;

- Phối hợp chuẩn bị nội dung các cuộc họp cha mẹ học sinh;

- Tham gia giáo dục học sinh, bồi dưỡng, khuyến khích học sinh giỏi, giúp đỡ học sinh yếu kém, giảm thiểu tình trạng bỏ học, tăng cường giúp đỡ học sinh nghèo, khuyết tật vượt khó học tập;

- Triệu tập cuộc họp cha mẹ học sinh

- Lấy ý kiến kiến nghị nâng cao chất lượng giáo dục đạo đức, chất lượng dạy học;

- Tổ chức các hoạt động giáo dục ngoài giờ lên lớp, giáo dục truyền thống, hoạt động văn hoá, văn nghệ, thể thao để thực hiện mục tiêu giáo dục toàn diện cho học sinh sau khi thống nhất với giáo viên chủ nhiệm lớp.

Như vậy, theo như thông tin bạn cung cấp cho Ban biên tập Thư Ký Luật thì bạn là thành viên Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp thì bạn có các quyền mà nghĩa vụ như Ban biên tập Thư Ký Luật đã trình bày như trên. Ngoài ra, bạn có trách nhiệm thực hiện nhiệm vụ do Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp và Ban đại diện cha mẹ học sinh trường phân công.

Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nhiệm vụ và quyền của Ban đại diện cha mẹ học sinh lớp. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 55/2011/TT-BGDĐT.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

Ban đại diện cha mẹ học sinh
Căn cứ pháp lý
Hỏi đáp mới nhất về Ban đại diện cha mẹ học sinh
Hỏi đáp Pháp luật
Việc thu chi Quỹ hội phụ huynh học sinh phải đảm bảo các nguyên tắc nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Có phải không được quyên góp của học sinh hoặc cha mẹ học sinh để bảo vệ cơ sở vật chất của nhà trường?
Hỏi đáp Pháp luật
Không đóng quỹ hội phụ huynh học sinh có ảnh hưởng gì không?
Hỏi đáp Pháp luật
Các khoản tiền ban đại diện cha mẹ học sinh không được phép thu của học sinh năm học 2023-2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hội đồng trường trung học phổ thông công lập có bắt buộc phải có ban đại diện cha mẹ học sinh hay không?
Hỏi đáp pháp luật
Để phục vụ các hoạt động của mình từ nguồn ủng hộ kinh phí thì ban đại diện cha mẹ học sinh có được quyết định chi tiêu không?
Hỏi đáp pháp luật
Các khoản mà Ban đại diện cha mẹ học sinh không được quyên góp
Hỏi đáp pháp luật
Ban đại diện cha mẹ học sinh trường trung học được quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Ban đại diện cha mẹ học sinh trường tiểu học được quy định thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Nguyên tắc tổ chức Ban đại diện cha mẹ học sinh
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Ban đại diện cha mẹ học sinh
250 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Ban đại diện cha mẹ học sinh
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào