08:13 | 25/05/2017
Loading...

Trách nhiệm của Bộ Nội vụ trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng?

Trách nhiệm của Bộ Nội vụ cơ quan Nhà nước trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng? Xin chào Anh/Chị Ban biên tập Thư Ký Luật, em là Công, hiện cư trú tại Quận 7, TpHCM. Trong thời gian vừa qua, cơ quan quản lý Nhà nước đã áp dụng công nghệ thông tin để giải quyết các công việc hành chính. Tuy nhiên, bản thân em thấy nguy cơ rò rỉ thông tin cá nhân khi cung cấp cho cơ quan Nhà nước rất cao. Xin Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho em biết Bộ Bưu chính, Viễn thông có trách nhiệm thế nào trong việc bảo vệ thông tin cá nhân? Xin cảm ơn./ conglu*****@gmail.com

Vấn đề Trách nhiệm của Bộ Nội vụ trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng được quy định tại Điều 49 Nghị định 64/2007/NĐ-CP cụ thể như sau:

1. Chủ trì, phối hợp với Bộ Bưu chính, Viễn thông hướng dẫn chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn và biên chế của đơn vị chuyên trách về công nghệ thông tin trong cơ quan nhà nước.

2. Xây dựng, ban hành tiêu chuẩn, chức danh Giám đốc công nghệ thông tin và hướng dẫn các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh thực hiện thống nhất.

3. Xây dựng, ban hành quy định về lưu trữ thông tin số của các cơ quan nhà nước.

Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Trách nhiệm của Bộ Nội vụ trong việc bảo vệ thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước nắm giữ trên môi trường mạng Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 64/2007/NĐ-CP

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào