Điều kiện đi nghĩa vụ quân sự năm 2017

Điều kiện đi nghĩa vụ quân sự năm 2017. Em năm nay 23 tuổi, mắt trái bị cận 1.25 độ - loạn 0.6 độ, mắt phải cận 0.75 độ. Vậy cho em hỏi là em có thuộc diện được hoãn nghĩa vụ quân sự không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Khoản 3 Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn sức khỏe của công dân để được gọi nhập ngũ như sau:

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

Theo quy định của Phụ lục ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP thì người bị loạn thị thuộc vào chỉ tiêu bị điểm 6.

Đối chiếu theo quy định trên vào trường hợp của bạn, bạn năm nay 23 tuổi, mắt trái bị cận 1,25 độ, loạn 0.6 độ, mắt phải cận 0.75 độ; trong trường hợp này, bạn có 1 chỉ tiêu về mắt bị loạn thị, xếp loại 6; nên thuộc sức khỏe lại 6; không đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự. 

Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thưu Ký Luật về điều kiện đi nghĩa vụ quân sự năm 2017. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 140/2015/TT-BQP để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Thư Viện Pháp Luật
0 lượt xem
Hỏi đáp pháp luật mới nhất
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào