11:03 | 06/02/2017
Loading...

Giấy tờ tự lập có được xem là chứng cứ trong vụ án tranh quyền thừa kế?

Anh Đoàn Văn Bắc (Can Lộc - Hà Tĩnh) hỏi: Gia đình tôi hiện đang xảy ra tranh chấp chia di sản thừa kế do ông bà để lại. Hòa giải ở xã không thành, tôi làm đơn khởi kiện đến tòa và chuẩn bị các tài liệu, chứng cứ như di chúc, giấy sang nhượng nhà đất… Vì sợ bản chính các giấy tờ này thất lạc, tôi đến UBND xã chứng thực nhưng bị cán bộ từ chối với lý do giấy tờ tự lập không có xác nhận của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền. Vậy, Tòa án có nhận các giấy tờ phô tô do tôi cung cấp không?

Di chúc, giấy sang nhượng nhà đất được coi là tài liệu đọc được. Tài liệu đọc được nội dung được coi là chứng cứ nếu là bản chính hoặc bản sao có công chứng, chứng thực hợp pháp hoặc do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cung cấp, xác nhận.

Do di chúc, giấy sang nhượng nhà đất của anh là giấy tờ, văn bản do cá nhân tự lập nhưng không có xác nhận và đóng dấu của cơ quan, tổ chức có thẩm quyền nên không được dùng làm cơ sở để chứng thực bản sao.

Vì vậy, anh phải nộp bản chính các tài liệu, chứng cứ này cho Tòa án. Đây là những nội dung được quy định tại Điều 95 Bộ luật Tố tụng Dân sự năm 2015; Điều 22 Nghị định số 23/2015/NĐ-CP ngày 16/2/2015 của Chính phủ Về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và chứng thực hợp đồng, giao dịch.

Đi đến trang Tìm kiếm nội dung Tư vấn pháp luật - Thừa kế

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào