Người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường có thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản không?

Luật BHXH sửa đổi, bổ sung năm 2014, có hiệu lực từ ngày 1.1.2016. Theo đó, có quy định lao động nam đang đóng BHXH mà có vợ sinh con thì được hưởng chế độ thai sản. Tôi là cán bộ bán chuyên trách xã phường tham gia đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2009 đến nay. Hiện nay vợ tôi vừa sinh em bé ngày 12/09/2016 (vợ tôi tham gia bảo hiểm y tế). Hỏi tôi có được hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh theo luật BHXh không? Nếu có thì quy trình nhận như thế nào? Nếu không thì cho tôi hỏi vì sao ?

Theo quy định tại Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 thì người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường không thuộc đối tượng hưởng chế độ thai sản.
Theo thông tin Bạn cung cấp, Bạn là người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, có tham gia BHXH, nhưng theo quy định tại Điều 30 nêu trên, Bạn không được hưởng chế độ thai sản khi vợ Bạn sinh con.

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Thư Viện Pháp Luật
0 lượt xem
Hỏi đáp pháp luật mới nhất
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào