Xăm hình có được tham gia nghĩa vụ quân sự?

Xin chào Luật sư! Hiện gia đình tôi đang có dự định cho con trai chúng tôi tham gia nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, trên người nó có rất nhiều hình xăm rùng rợn. Vậy thưa Luật sư, con tôi có được tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự không ạ? Xin cảm ơn Luật sư!

Hình xăm không được sử dụng làm tiêu chí đánh giá sức khỏe để tham gia nghĩa vụ quân sự.

Theo quy định tại Mục 11 Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự do Bộ trưởng... ngày 30 tháng 6 năm 2016 ghi nhận các biểu hiện trên da của những đối tượng tham gia khám nghĩa vụ quân sự thì không hề ghi nhận các hình xăm làm tiêu chí để đánh giá sức khỏe. Mà trong đó chỉ ghi nhận các bệnh ngoài ra có nguy cơ lây lan cao như các loại bệnh nấm da, lang ben, eczema, viêm da, tật bẩm sinh trên da, trứng cá, lao da, u da, phong, tổ đỉa, ...

Như vậy, trong trường hợp này, việc xăm hình trên cơ thể không ảnh hưởng gì trong quá trình tham gia khám nghĩa vụ quân sự. Tuy nhiên, việc quyết định con trai của chị có đủ điều kiện sức khỏe để tham gia nghĩa vụ quân sự hay không thì hoàn toàn phụ thuộc vào kết quả giám định của Hội đồng giám định sức khỏe của Ban chỉ huy Quân sự cấp huyện.

Bạn có thể tham khảo thêm về tiêu chuẩn tuyển quân tại Điều 4 Thông tư 140/2015/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành:

"Điều 4. Tiêu chuẩn tuyển quân

1. Về tuổi đời:

a) Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

b) Công dân nam được đào tạo cao đẳng, đại học đã tạm hoãn gọi nhập ngũ thì tuyển chọn gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

2. Tiêu chuẩn chính trị:

a) Thực hiện theo quy định của Bộ Quốc phòng, Bộ Công an về tiêu chuẩn chính trị trong tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội.

b) Đối với các cơ quan, đơn vị trọng yếu, cơ mật và lực lượng vệ binh, kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng về cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội.

3. Tiêu chuẩn sức khoẻ:

a) Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định của Bộ Y tế, Bộ Quốc phòng về tiêu chuẩn sức khoẻ thực hiện nghĩa vụ quân sự.

b) Đối với các đơn vị quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm các tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

c) Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 có tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 điop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HIV, AIDS.

4. Tiêu chuẩn văn hóa:

a) Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao đến thấp. Những địa phương khó khăn, không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

b) Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 ngươi thì được tuyển từ 20% đến 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên."

Do đó, nếu xăm hình nhưng đủ các điều kiện khác thì vẫn được đi nghĩa vụ quân sự. 

Bạn có thể tham khảo chi tiết tại Thông tư 140/2015/TT-BQP và Thông tư liên tịch 16/2016/TTLT-BYT-BQP.

 

Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp mới nhất về Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Mất đốt ngón tay trỏ có đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện tuyển nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Xăm hình có được tham gia nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn đi nghĩa vụ quân sự mới nhất
Hỏi đáp pháp luật
Quy định khám và tuyển chọn nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Công dân nữ muốn đi nghĩa vụ quân sự phải đáp ứng điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn tuyển quân phục vụ nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ tiêu tuyển quân phục vụ nghĩa vụ quân sự hằng năm
Hỏi đáp pháp luật
Có hình xăm sẽ không được đi nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp pháp luật
Cận bao nhiêu độ thì không đi nghĩa vụ quân sự?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Thư Viện Pháp Luật
813 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào