Tiêu chuẩn tuyển quân phục vụ nghĩa vụ quân sự

Ban biên tập hãy giúp tôi giải đáp thắc mắc này với. Cụ thể, cho tôi hỏi: Tiêu chuẩn để công dân được tuyển đi phục vụ nghĩa vụ quân sự được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Tại Điều 4 Thông tư 148/2018/TT-BQP quy định về tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành có quy định về tiêu chuẩn tuyển quân như sau:

- Tuổi đời:

+ Công dân từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi.

+ Công dân nam được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo thì tuyển chọn và gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

- Tiêu chuẩn chính trị:

+ Thực hiện theo Thông tư liên tịch số 50/2016/TTLT-BQP-BCA ngày 15 tháng 4 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Quốc phòng - Bộ trưởng Bộ Công an quy định tiêu chuẩn chính trị tuyển chọn công dân vào phục vụ trong Quân đội nhân dân Việt Nam.

+ Đối với các cơ quan, đơn vị và vị trí trọng yếu cơ mật trong Quân đội; lực lượng Tiêu binh, Nghi lễ; lực lượng Vệ binh và Kiểm soát quân sự chuyên nghiệp thực hiện tuyển chọn theo quy định của Bộ Quốc phòng.

- Tiêu chuẩn sức khỏe:

+ Tuyển chọn những công dân có sức khỏe loại 1, 2, 3 theo quy định tại Thông tư liên tịch số 16/2016/TTLT-BYT-BQP ngày 30 tháng 6 năm 2016 của Bộ trưởng Bộ Y tế - Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc khám sức khỏe thực hiện nghĩa vụ quân sự.

+ Đối với các cơ quan, đơn vị, vị trí quy định tại Điểm b, Khoản 2 Điều này, thực hiện tuyển chọn bảo đảm tiêu chuẩn riêng theo quy định của Bộ Quốc phòng.

+ Không gọi nhập ngũ vào Quân đội những công dân có sức khỏe loại 3 tật khúc xạ về mắt (cận thị 1,5 diop trở lên, viễn thị các mức độ); nghiện ma túy, nhiễm HlV, AIDS.

- Tiêu chuẩn văn hóa:

+ Tuyển chọn và gọi nhập ngũ những công dân có trình độ văn hóa lớp 8 trở lên, lấy từ cao xuống thấp. Những địa phương có khó khăn không đảm bảo đủ chỉ tiêu giao quân thì báo cáo cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định được tuyển chọn số công dân có trình độ văn hóa lớp 7.

+ Các xã thuộc vùng sâu, vùng xa, vùng điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật; đồng bào dân tộc thiểu số dưới 10.000 người thì được tuyển không quá 25% công dân có trình độ văn hóa cấp tiểu học, còn lại là trung học cơ sở trở lên.

Trên đây là nội dung trả lời về tiêu chuẩn tuyển quân phục vụ nghĩa vụ quân sự.

Trân trọng!

Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp mới nhất về Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Mất đốt ngón tay trỏ có đủ điều kiện để tham gia nghĩa vụ quân sự không?
Hỏi đáp pháp luật
Điều kiện tuyển nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Xăm hình có được tham gia nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn đi nghĩa vụ quân sự mới nhất
Hỏi đáp pháp luật
Quy định khám và tuyển chọn nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Công dân nữ muốn đi nghĩa vụ quân sự phải đáp ứng điều kiện gì?
Hỏi đáp pháp luật
Tiêu chuẩn tuyển quân phục vụ nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Chỉ tiêu tuyển quân phục vụ nghĩa vụ quân sự hằng năm
Hỏi đáp pháp luật
Có hình xăm sẽ không được đi nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp pháp luật
Cận bao nhiêu độ thì không đi nghĩa vụ quân sự?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Thư Viện Pháp Luật
1,401 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Tiêu chuẩn tham gia nghĩa vụ quân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào