18:03 | 30/08/2016
Loading...

Trích lục bản sao giấy kết hôn, khai sinh ở đâu?

Trước đây, tôi đăng ký kết hôn với người nước ngoài ở Sở Tư pháp tỉnh và làm khai sinh cho con cũng ở nơi đây. Nay nghe nói trích lục bản sao giấy tờ trên thì phải đến UBND quận giải quyết có đúng vậy không?
Theo khoản 5 Điều 4 Luật Hộ tịch quy định cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu hộ tịch gồm đăng ký hộ tịch, Bộ tư pháp, Bộ Ngoại giao và các cơ quan khác được giao thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

Đồng thời tại Điều 57, 63 Luật trên quy định cơ sở dữ liệu hộ tịch bao gồm sổ hộ tịch và cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử là căn cứ để cấp bản sao trích lục hộ tịch. Cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu hộ tịch có quyền cấp bản sao trích lục hộ tịch về những sự kiện hộ tịch đã được đăng ký.

Theo căn cứ trên thì Sở Tư pháp tỉnh (nơi đã cấp các loại giấy tờ nêu trên) sẽ là cơ quan tiếp tục giải quyết nhu cầu cấp bản sao giấy tờ mà bạn cần.

Như vậy, bạn nên đến cơ quan này để liên hệ việc cấp bản sao giấy tờ nêu trên. 

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khai sinh

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào