Thực hiện kê khai thuế

Công ty (nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ) kinh doanh các mặt hàng lương thực. Đến ngày 31/12/2013 đơn vị còn một lượng gạo tồn kho, đến năm 2014 đơn vị xuất lượng hàng đó cho Công ty XNK thực hiện kê khai nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thì Công ty có phải kê khai tính thuế GTGT hay không?

Cục thuế Thái Nguyên trả lời như sau:

Tại khoản 5, Điều 5 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 hướng dẫn thi hành luật thuế GTGT và Nghị định số 209/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật thuế GTGT quy định:

"5. Doanh nghiệp, hợp tác xã nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường cho doanh nghiệp, hợp tác xã ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hoá đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ.

…"

Tại Khoản 5 Điều 21 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013  của Bộ Tài chính quy định:

"Đối với hóa đơn GTGT mua hàng hóa là sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường phát sinh trước ngày 01/01/2014 thì đề nghị Cục thuế yêu cầu các cơ sở kinh doanh thực hiện kê khai tại Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào theo Tờ khai thuế GTGT của kỳ tính thuế tháng 12 năm 2013 hoặc quý 4 năm 2013 để nộp cho cơ quan thuế theo thời hạn quy định"

Căn cứ theo quy định trên, trường hợp công ty nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bán gạo (là sản phẩm trồng trọtchưa chế biến thành các sản phẩm khác) cho doanh nghiệp ở khâu kinh doanh thương mại không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT. Trên hoá đơn GTGT, ghi dòng giá bán là giá không có thuế GTGT, dòng thuế suất và thuế GTGT không ghi, gạch bỏ. Đối với hóa đơn GTGT mua hàng hóa là sản phẩm trồng trọt, chăn nuôi, thuỷ sản chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường phát sinh trước ngày 01/01/2014 yêu cầu đơn vị thực hiện kê khai tại Bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào theo Tờ khai thuế GTGT của kỳ tính thuế tháng 12 năm 2013 hoặc quý 4 năm 2013 để nộp cho cơ quan thuế theo thời hạn quy định.

Thư Viện Pháp Luật

Phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng
Hỏi đáp mới nhất về Phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng
Hỏi đáp pháp luật
Thực hiện kê khai thuế
Hỏi đáp pháp luật
Đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế Giá trị gia tăng
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng trước ngày 01/01/2008
Hỏi đáp pháp luật
Phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng trước ngày 01/01/2014
Hỏi đáp pháp luật
Quy định về phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng hiện hành
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng
170 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào