Phương pháp khấu trừ thuế GTGT

Doanh nghiệp thành lập vào tháng 5/2014 vì chưa đủ điều kiện theo phương pháp khấu trừ nên doanh nghiệp hạch toán và kê khai theo phương pháp trực tiếp trên GTGT. Khi Thông tư 119 có hiệu lực thì có chuyển Doanh nghiệp này sang phương pháp khấu trừ không? Nếu chuyển được sang phương pháp khấu trừ thì hoá đơn đầu vào từ T6-T8 đã kê khai thì xử lý ra sao?

Tại Khoản 14 Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế GTGT quy định:

“14. Cơ sở kinh doanh nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng khi chuyển sang nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế được khấu trừ thuế giá trị gia tăng của hàng hoá, dịch vụ mua vào phát sinh kể từ kỳ đầu tiên kê khai, nộp thuế theo phương pháp khấu trừ thuế”.

Tại Khoản 3, Điều 3 Thông tư 119/2014/TT-BTC sửa đổi, bổ sung khoản 3; 4 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC :

“ 3. Sửa đổi, bổ sung khoản 3, 4 Điều 12 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

3. Cơ sở kinh doanh đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế, bao gồm:

…Doanh nghiệp mới thành lập có thực hiện đầu tư theo dự án đầu tư được cấp có thẩm quyền phê duyệt thuộc trường hợp đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.

Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập có dự án đầu tư không thuộc đối tượng được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quy định của pháp luật về đầu tư nhưng có phương án đầu tư được người có thẩm quyền của doanh nghiệp ra quyết định đầu tư phê duyệt thuộc đối tượng đăng ký áp dụng phương pháp khấu trừ thuế.

c) Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập có thực hiện đầu tư, mua sắm, nhận góp vốn bằng tài sản cố định, máy móc, thiết bị, công cụ, dụng cụ hoặc có hợp đồng thuê địa điểm kinh doanh. 

     …”

Căn cứ theo quy định trên, kể từ ngày 01/9/2014 Thông tư số 119/2014/TT-BTC có hiệu lực thi hành, nếu doanh nghiệp đáp ứng đầy đủ các quy định tại Khoản 3, Điều 3 tại Thông tư số 119/2014/TT-BTC thì được chuyển sang đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế và các hoá đơn đầu vào từ tháng 6 đến tháng 8 đã kê khai tại trước thời điểm Thông tư số 119/2014/TT-BTC có hiệu lực thì doanh nghiệp không được khấu trừ thuế GTGT khi chuyển sang kê khai theo phương pháp khấu trừ.

Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
Hỏi đáp mới nhất về Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
Hỏi đáp Pháp luật
Hoá đơn thuê dịch vụ quảng cáo Facebook có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Lỗi hóa đơn không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hóa đơn điện tử sai địa chỉ người mua có được khấu trừ thuế GTGT không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hoá đơn mua hàng hoá từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên có được khấu trừ thuế GTGT không?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào của công ty mua hàng hóa, dịch vụ, thanh toán theo phương thức bù trừ công nợ qua bên thứ ba là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn điều kiện khấu trừ thuế GTGT đối với khoản chi được thanh toán bằng thẻ tín dụng cá nhân?
Hỏi đáp Pháp luật
Xuất khẩu hàng hóa tại chỗ theo chỉ định của thương nhân nước ngoài thì có được xuất hóa đơn thuế GTGT 0% không?
Hỏi đáp Pháp luật
Dịch vụ không chịu thuế GTGT có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được khấu trừ thuế giá trị gia tăng khi kê khai nộp thuế thay cho Google hoặc Facebook không?
Hỏi đáp pháp luật
Khấu trừ VAT
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
Thư Viện Pháp Luật
217 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào