15:09 | 08/09/2016
Loading...

Có bị xử lý hình sự do đánh bạc không

Chào Luật sư và các bạn! Cho tôi hỏi một sự việc như sau: Tôi có tham gia đánh bài ăn tiền với 4 người bạn. Tôi chơi được vài ván, mỗi ván mỗi người đặt 100k, tôi ko chơi nữa. Sau khi tôi về nhà đến hôm sau thi biết những người còn ở lại chơi bị Công an bắt quả tang và bị tạm giữ. Hiện Công an đã triệu tập tôi lên làm việc, tôi nghĩ những người bị bắt đã khai là tôi có tham gia. Tôi nghe người nhà họ nói là Công an thu giữ khoảng 5 triệu tại chiếu bac. Tôi đang rất lo lắng không biết mình có bị xử lý hình sự không. Mong Luật sư và các bạn giải đáp giúp.

Theo Điều 248 BLHS thì:

"1. Người nào đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc có giá trị rất lớn hoặc đặc biệt lớn;

c) Tái phạm nguy hiểm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng."

Nếu bạn tham gia số tiền đánh bạc từ 2.000.000đ trở lên thì bị truy cứu Trách nhiệm hình sự theo tội trên.

Vấn đề của bạn là khi bạn tham gia đánh bạc thì số tiền đánh bạc đã đủ 2.000.000tr chưa?

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào