Tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc.

Công ty em đóng BHXH bắt buộc nhưng không đóng BHYT và BHTN được không? Vì :- xếp em là con Liệt sỹ đã có BHYT rồi và nhân viên thì ai cũng có BHYT tự nguyện nên không cần tham gia nữa có được không? Công ty em có mua thêm Bảo hiểm chỗ khác theo kiểu nằm viện rồi về đơn vị bảo hiểm thanh toán lại nữa ạ nếu như BHYT bắt buộc thì theo điều và khoản mấy xin hãy giúp em hiểu rõ vấn đề này ạ em chân thành cảm ơn.

Theo quy định tại Điểm 2 Khoản 7 Điều 1 Luật Sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Bảo hiểm y tế (BHYT) số 46/2014/QH13 (Luật BHYT số 46/2014/QH13) ngày 13/6/2014 của Luật BHYT quy định: Trường hợp một người đồng thời thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau theo quy định tại Điều 12 của Luật này  thì đóng BHYT theo đối tượng đầu tiên mà người đó được xác định theo thứ tự của các đối tượng quy định tại Điều 12.
Theo đó, đối tượng BHYT bắt buộc do người lao động và người sử lao động đóng được xếp thứ tự trước đối tượng tham gia BHYT theo nhóm người có công cách mạng và nhóm đối tượng hộ gia đình. Do đó, Người lao động của đơn vị phải tham gia BHYT theo nhóm đối tượng do người lao động và người sử dụng lao động đóng. 

Bảo hiểm y tế bắt buộc
Hỏi đáp mới nhất về Bảo hiểm y tế bắt buộc
Hỏi đáp pháp luật
Việc mua BHYT bắt buộc​
Hỏi đáp pháp luật
Vì sao phải tham gia BHXH, BHYT bắt buộc?
Hỏi đáp pháp luật
Quân nhân chuyên nghiệp đã phục viên có được nhà nước mua BHYT không?
Hỏi đáp pháp luật
Xác định thời gian để tham gia bhyt cho trẻ em dưới 6 tuổi được quy định ra sao?
Hỏi đáp pháp luật
Người lao động nghỉ việc BHYT có sử dụng được không?
Hỏi đáp pháp luật
04 trường hợp con của quân nhân được nhà nước đóng BHYT
Hỏi đáp pháp luật
Dùng bảo hiểm y tế của quân đội (không dùng BHYT của công ty) khi sinh con thì có được hưởng trợ cấp thai sản không
Hỏi đáp pháp luật
Quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc được luật quy định như thế nào?
Hỏi đáp pháp luật
Tham gia bảo hiểm y tế bắt buộc.
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Bảo hiểm y tế bắt buộc
Thư Viện Pháp Luật
238 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Bảo hiểm y tế bắt buộc
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào