Ký gia hạn hợp đồng thử việc được không?

Công nhân công ty tôi sau khi kí kết hợp đồng thử việc 1 tháng nhưng vẫn chưa đạt yêu cầu công việc. Người lao động muốn xin một cơ hội nữa thì chúng tôi có thể kí kết thêm 1 tháng hợp đồng thử việc được không?

 Tại Điều 27 của Bộ luật Lao động 2012 (BLLĐ) quy định về thời gian thử việc, có nội dung như sau:

     “Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

     1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

     2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.

     3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác”. 

     Như vậy pháp luật lao động đã quy định rất cụ thể về thời gian thử việc, số lần thử việc. Trong quan hệ lao động, thì hai bên (Công ty và người lao động) có thể tiến hành thỏa thuận với nguyên tắc phải tuân thủ đúng quy định pháp luật để thực hiện những nội dung “có lợi hơn” cho người lao động so với quy định.

Thư Viện Pháp Luật

Thử việc
Hỏi đáp mới nhất về Thử việc
Hỏi đáp Pháp luật
Gửi thư mời nhận việc nhưng không nhận người lao động có được không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu báo cáo thử việc chuyên nghiệp mới nhất 2023 và hướng dẫn cách viết?
Hỏi đáp pháp luật
Bản gốc CMND của thử việc người sử dụng lao động có được giữ không?
Hỏi đáp pháp luật
Chấm dứt thử việc có phải báo trước?
Hỏi đáp pháp luật
Đang thử việc, nghỉ việc có cần báo trước?
Hỏi đáp pháp luật
Tốt nghiệp trung cấp, thử việc bao lâu?
Hỏi đáp pháp luật
Những vấn đề cần lưu ý khi giao kết hợp đồng thử việc
Hỏi đáp pháp luật
Ký gia hạn hợp đồng thử việc được không?
Hỏi đáp pháp luật
Thử việc, nghỉ có phải báo trước?
Hỏi đáp pháp luật
Vi phạm khi ký hợp đồng thử việc, có thể yêu cầu bồi thường?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Thử việc
211 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Thử việc
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào