Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 2030/TCHQ-GSQL năm 2019 về nộp bổ sung C/O quá thời hạn do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 2030/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Nguyễn Anh Tuấn
Ngày ban hành: 08/04/2019 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

Hướng dẫn nộp C/O khi hạn nộp trùng với ngày nghỉ, ngày lễ

Đây là nội dung tại Công văn 2030/TCHQ-GSQL về nộp bổ sung C/O quá thời hạn của Tổng cục Hải quan.

Theo đó, hướng dẫn việc nộp bổ sung C/O quá thời hạn “30 ngày” do trùng ngày nghỉ, ngày lễ trong quá trình làm thủ tục hải quan như sau:

- Thời điểm nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa nhập khẩu thực hiện theo quy định tại:

+ Điểm c khoản 1 Điều 7 Thông tư 38/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính quy định về xác định xuất xứ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu.

+ Công văn 7491/TCHQ-GSQL ngày 20/12/2018 và Công văn 4943/TCHQ-GSQL ngày 23/8/2018.

Như vậy, thời hạn “30 ngày” kể từ ngày đăng ký tờ khai hải quan được tính theo lịch.

- Trường hợp trong thời hạn “30 ngày” trùng ngày nghỉ, ngày lễ trong quá trình làm thủ tục hải quan thì doanh nghiệp thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư  38.

Công văn 2030/TCHQ-GSQL được ban hành ngày 08/4/2019.

>> XEM BẢN TIẾNG ANH CỦA BÀI VIẾT NÀY TẠI ĐÂY

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2030/TCHQ-GSQL
V/v nộp bổ sung C/O quá thời hạn

Hà Nội, ngày 08 tháng 4 năm 2019

 

Kính gửi: Cục Hải quan các tỉnh, thành phố

Tổng cục Hải quan nhận được một số vướng mắc của Hải quan, doanh nghiệp về việc nộp bổ sung C/O quá thời hạn “30 ngày” do trùng ngày nghỉ, ngày lễ trong quá trình làm thủ tục hải quan. Về vấn đề này, Tổng cục Hải quan hướng dẫn như sau:

1. Thời điểm nộp chứng từ chứng nhận xuất xứ hàng hóa nhập khẩu thực hiện theo quy định tại điểm c khoản 1 Điều 7 Thông tư số 38/2018/TT-BTC ngày 20/4/2018 của Bộ Tài chính quy định về xác định xuất xứ hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu, công văn số 7491/TCHQ-GSQL ngày 20/12/2018 và công văn số 4943/TCHQ-GSQL ngày 23/8/2018 của Tổng cục Hải quan.

Theo đó, thời hạn “30 ngày” kể từ ngày đăng ký tờ khai hải quan” được tính theo lịch.

2. Trường hợp trong thời hạn “30 ngày” trùng ngày nghỉ, ngày lễ trong quá trình làm thủ tục hải quan, yêu cầu Cục Hải quan các tỉnh, thành phố hướng dẫn doanh nghiệp thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 của Bộ Tài chính.

Tổng cục Hải quan hướng dẫn để Cục Hải quan các tỉnh, thành phố biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- PTCT Mai Xuân Thành (để b/c);
- Công ty CP Xuất nhập khẩu Kỹ Nghệ Á Đông
(thay trả lời công văn 01/CV-AD);
(Đ/c: B26,27, Khu B Hoàng Cầu, P. Ô Chợ Dừa, Đống Đa, TP. Hà Nội)
- Lưu: VT, GSQL (3b).

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. CỤC TRƯỞNG CỤC GSQL VỀ HQ
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Anh Tuấn

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 2030/TCHQ-GSQL năm 2019 về nộp bổ sung C/O quá thời hạn do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.886
DMCA.com Protection Status

IP: 52.55.186.225