Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 1043 CV/LS-PLLS về việc sử dụng, quản lý hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ do Cục Lãnh sự ban hành

Số hiệu: 1043CV/LS-PLLS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Cục Lãnh sự Người ký: Dương Chí Dũng
Ngày ban hành: 15/05/2008 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ NGOẠI GIAO
CỤC LÃNH SỰ
-------

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
--------

Số: 1043 CV/LS-PLLS
V/v sử dụng, quản lý hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ

Hà Nội, ngày 15 tháng 05 năm 2008

 

Kính gửi:

- Văn phòng Ban Đối ngoại Trung ương Đảng,
- Vụ Đối ngoại Văn phòng Chủ tịch nước,
- Vụ Đối ngoại Văn phòng Quốc hội,
- Văn phòng các Bộ, cơ quan ngang Bộ, cơ quan thuộc Chính phủ,
- Văn phòng UBND các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương,
- Văn phòng cơ quan trung ương của các tổ chức chính trị xã hội

 

Thực hiện ý kiến chỉ đạo của Thủ tướng Chính phủ tại công văn số 1682/VPCP-QHQT ngày 18/3/2008 của Văn phòng Chính phủ, Cục Lãnh sự Bộ Ngoại giao xin hướng dẫn thêm việc cấp, sử dụng, quản lý hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ theo Nghị định 136/2007/NĐ-CP ngày 17/8/2007 của Chính phủ về xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam (Nghị định 136) như sau:

1. Ngày 4/2/2008, Bộ Ngoại giao đã ban hành Thông tư số 02/2008/TT-BNG hướng dẫn việc cấp, gia hạn, sửa đổi, bổ sung hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ ở trong nước và ở nước ngoài theo Nghị định 136 (Thông tư 02). Thông tư này có hiệu lực từ ngày 3/3/2008, hướng dẫn chi tiết việc thực hiện những quy định mà Bộ Ngoại giao được Chính phủ phân công tại Nghị định 136, đồng thời quy định cụ thể về đối tượng, hồ sơ, thủ tục cấp hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ cho cán bộ, công chức, viên chức nhà nước, thời hạn của hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ.

2. Theo quy định tại Điều 6 và Điều 7 Nghị định 136, hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ được cấp cho các đối tượng được cử hoặc quyết định cho ra nước ngoài phù hợp với tính chất của chuyến đi và/hoặc để thực hiện nhiệm vụ thuộc chức năng của cơ quan có thẩm quyền quyết định cử đi công tác. Để công tác cấp phát, sử dụng và quản lý hộ chiếu bảo đảm đúng quy định, phục vụ tốt hơn nữa hoạt động đối ngoại của các cơ quan của Đảng và Nhà nước, Cục Lãnh sự Bộ Ngoại giao đề nghị:

- Các cơ quan có thẩm quyền cử hoặc quyết định cho cán bộ ra nước ngoài theo quy định tại khoản 1 Điều 32 Nghị định 136 cần chú ý quyết định cử người đúng đối tượng thuộc diện quy định tại Điều 6, Điều 7 Nghị định 136Mục I Thông tư 02, bảo đảm cử người theo đúng mục đích công vụ của chuyến đi nước ngoài.

- Các cơ quan chủ quản cần bảo đảm các cá nhân được cấp hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ sử dụng hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ phù hợp với tính chất của chuyến đi nước ngoài theo mục đích công vụ, không sử dụng hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ vào mục đích kinh doanh, du lịch và các mục đích khác không mang tính chất công vụ. Cục Lãnh sự Bộ Ngoại giao sẽ phối hợp chặt chẽ với các cơ quan chức năng về quản lý xuất nhập cảnh để bảo đảm việc sử dụng hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ đúng mục đích theo quy định của pháp luật.

- Khi phát hiện hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ bị mất vì bất kỳ lý do gì cơ quan quản lý cán bộ và cá nhân được cấp hộ chiếu cần thông báo ngay bằng văn bản cho Cục Lãnh sự Bộ Ngoại giao hoặc Sở Ngoại vụ thành phố Hồ Chí Minh (trường hợp ở trong nước), Cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài (trường hợp đang ở nước ngoài) để làm thủ tục hủy hộ chiếu.

Cục Lãnh sự Bộ Ngoại giao xin cảm ơn sự hợp tác của Quý Cơ quan./.

 

 

CỤC TRƯỞNG




Dương Chí Dũng

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 1043 CV/LS-PLLS về việc sử dụng, quản lý hộ chiếu ngoại giao, hộ chiếu công vụ do Cục Lãnh sự ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.088
DMCA.com Protection Status

IP: 52.91.185.49