Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 5031/TCHQ-GSQL về vướng mắc C/O do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 5031/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Hoàng Việt Cường
Ngày ban hành: 21/08/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------

Số: 5031/TCHQ-GSQL
V/v vướng mắc C/O

Hà Nội, ngày 21 tháng 8 năm 2009

 

Kính gửi: Bộ Công Thương

Tổng cục Hải quan nhận được báo cáo một số vướng mắc từ Cục Hải quan các tỉnh, thành phố nêu vướng mắc liên quan đến việc thực hiện Thông tư số 12/2009/TT-BCT ngày 22/5/2009 của Bộ Công Thương thực hiện Quy tắc xuất xứ trong Hiệp định thương mại hàng hóa ASEAN, nội dung cụ thể như sau:

Điều 16, Phụ lục 7, Thông tư số 12 quy định: khi có sự khác biệt về phân loại mã số HS đối với hàng hóa hưởng ưu đãi thuế quan, hàng hóa nhập khẩu được thông quan phải chịu mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi (MFN) hoặc mức thuế suất cao hơn.

Từ trước khi Thông tư 12 có hiệu lực, theo Điều 15, Phụ lục 7, Quyết định số 19/2008/QĐ-BCT ngày 24/7/2008 của Bộ Công Thương có nêu: khi có sự khác biệt về phân loại mã số thuế đối với hàng hoá hưởng ưu đãi thuế quan giữa Nước thành viên xuất khẩu và Nước thành viên nhập khẩu, hàng hoá nhập khẩu phải chịu mức thuế suất CEPT cao hơn. Theo đó, sự khác biệt về phân loại mã số thuế đối với hàng hóa hưởng ưu đãi thuế quan giữa Nước thành viên xuất khẩu và Nước thành viên nhập khẩu không phải là căn cứ từ chối C/O, lô hàng vẫn được mức thuế suất ưu đãi CEPT theo quy định.

Đến nay, khi Thông tư số 12/2009/TT-BCT ngày 22/5/2009 có hiệu lực doanh nghiệp gặp vướng mắc trong việc thực hiện quy định tại Điều 16, phụ lục 7 ban hành kèm theo Thông tư này. Doanh nghiệp được phía cơ quan nước xuất khẩu cho biết là các nước ASEAN vẫn chấp nhận trường hợp có sự khác biệt về phân loại mã số và cho hưởng thuế suất ưu đãi CEPT. Do vậy, đề nghị Bộ Công Thương có ý kiến về việc có áp dụng quy định tại Quyết định số 19/2008/QĐ-BCT.

Tổng cục Hải quan xin gửi đến Bộ Công Thương những vướng mắc trên, đề nghị Bộ Công Thương sớm có hướng dẫn và ý kiến trả lời cụ thể để cơ quan Hải quan có cơ sở pháp lý thực hiện đúng các quy định và tạo điều kiện thuận lợi cho các doanh nghiệp hoạt động xuất nhập khẩu./.

 

 

  KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
  PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




  Hoàng Việt Cường

 

 

 

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 5031/TCHQ-GSQL về vướng mắc C/O do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


963
DMCA.com Protection Status