Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 4443/TCHQ-GSQL năm 2013 thực hiện Nghị định 94/2012/NĐ-CP do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 4443/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Vũ Ngọc Anh
Ngày ban hành: 02/08/2013 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4443/TCHQ-GSQL
V/v thực hiện nghị định 94/2012/NĐ-CP

Hà Nội, ngày 02 tháng 08 năm 2013

 

Kính gửi: Bộ Công Thương.

Tiếp theo các công văn số 1027/TCHQ-GSQL ngày 27/2/2013 và công văn số 2537/TCHQ-GSQL ngày 13/5/2013 của Tổng cục Hải quan về việc trao đổi một số vướng mắc khi thực hiện Nghị định số 94/2012/NĐ-CP ngày 12/11/2012 về sản xuất, kinh doanh rượu, Tổng cục Hải quan tiếp tục nhận được một số vướng mắc liên quan đến Nghị định số 94/2012/NĐ-CP. Nội dung vướng mắc về việc thực hiện quy định dán tem rượu nhập khẩu cho 2 trường hợp sau:

1. Rượu được sản xuất ở Việt Nam được công ty Việt Nam bán cho đối tác nước ngoài nhưng đối tác nước ngoài chỉ định giao hàng cho công ty khác tại Việt Nam, làm thủ tục hải quan nhập khẩu tại chỗ để đưa vào thị trường Việt Nam;

2. Rượu được sản xuất ở Việt Nam đã xuất khẩu ra nước ngoài cho 1 doanh nghiệp khác, nay doanh nghiệp đó lại làm thủ tục nhập khẩu về Việt Nam để tiêu thụ ở trong nước.

Theo quy định tại Điểm 2 Điều 20 Nghị định số 94/2012/NĐ-CP: Rượu nhập khẩu phải có chứng từ nhập khẩu hợp pháp theo quy định hiện hành và thực hiện quy định về dán tem rượu nhập khẩu theo quy định tại Điều 15 của Nghị định này. Theo quy định này, rượu nhập khẩu trong 2 trường hợp nêu trên tuy là sản xuất ở Việt Nam nhưng vẫn phải thực hiện dán tem rượu nhập khẩu theo quy định khi làm thủ tục nhập khẩu. Khi bán ra thị trường, sẽ gây nhầm lẫn về nguồn gốc, xuất xứ cho người sử dụng. Người sử dụng dễ bị hiểu nhầm các lô rượu là rượu nhập khẩu (rượu ngoại).

Quan điểm của Tổng cục Hải quan:

- Trường hợp xuất nhập khẩu tại chỗ: mặc dù có sự tham gia của thương nhân nước ngoài trong hoạt động mua bán nhưng hàng hóa chưa xuất khẩu, nhập khẩu (chưa đưa ra, đưa vào lãnh thổ Việt Nam) nên đề xuất không dán tem rượu nhập khẩu.

- Trường hợp nhập lại rượu sản xuất tại Việt Nam trước đây đã xuất khẩu: nếu doanh nghiệp có đủ giấy tờ chứng minh nguồn gốc nhập khẩu là sản xuất tại Việt Nam như tờ khai hải quan xuất khẩu, hàng kiểm tra có đầy đủ nhãn mác ghi rõ sản xuất tại Việt Nam thì có thể xem xét không dán tem rượu nhập khẩu.

Tổng cục Hải quan đề nghị Bộ Công Thương có ý kiến về dán tem rượu nhập khẩu đối với 2 trường hợp rượu nhập khẩu nói trên.

Tổng cục Hải quan trân trọng sự phối hợp của quý Bộ và mong sớm nhận được văn bản trả lời./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Cục HQ TP. Hồ Chí Minh (để biết);
- Lưu: VT, GSQL (3).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Vũ Ngọc Anh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 4443/TCHQ-GSQL năm 2013 thực hiện Nghị định 94/2012/NĐ-CP do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


4.574

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 3.236.122.9