Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 2537/TCHQ-GSQL thực hiện Nghị định 94/2012/NĐ-CP do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 2537/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Vũ Ngọc Anh
Ngày ban hành: 13/05/2013 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2537/TCHQ-GSQL
V/v thực hiện Nghị định 94/2012/NĐ-CP

Hà Nội, ngày 13 tháng 05 năm 2013

 

Kính gửi: Bộ Công Thương.

Ngày 27/02/2013, Tổng cục Hải quan có công văn số 1027/TCHQ-GSQL gửi Bộ Công Thương trao đổi và đề nghị quý Bộ có ý kiến về các vướng mắc trong quá trình thực hiện Nghị định số 94/2012/NĐ-CP ngày 12/11/2012 của Chính phủ và Thông tư số 39/2012/TT-BTC ngày 20/12/2012. Tuy nhiên, đến nay Tổng cục Hải quan vẫn chưa nhận được văn bản trả lời của Quý Bộ.

Để có cơ sở trả lời doanh nghiệp về những vướng mắc liên quan đến Nghị định số 94/2012/NĐ-CP và hướng dẫn hải quan địa phương thực hiện thống nhất, đề nghị Bộ Công Thương sớm có văn bản trả lời về các nội dung nêu tại công văn số 1027/TCHQ-GSQL dẫn trên. Đồng thời, đề nghị quý Bộ có hướng dẫn cụ thể về đối với trường hợp nhập khẩu rượu từ khu phi thuế quan vào nội địa (có phải thực hiện các quy định tại Điều 20 Nghị định số 94/2012/NĐ-CP hay không?) để Tổng cục Hải quan có cơ sở hướng dẫn các đơn vị thực hiện thống nhất.

Quan điểm của Tổng cục Hải quan:

1. Cho phép rượu nhập khẩu từ nước ngoài vào khu phi thuế quan được chuyển cửa khẩu từ các cảng biển quốc tế về Chi cục Hải quan quản lý Khu phi thuế quan để làm thủ tục nhập khẩu và thực hiện các điều kiện nhập khẩu khác quy định tại Điều 20 Nghị định số 94/2012/NĐ-CP.

2. Đối với trường hợp nhập khẩu rượu từ khu phi thuế quan vào nội địa: Căn cứ khoản 2 Điều 21 Nghị định 154/2005/NĐ-CP ngày 15/12/2005 của Chính phủ thì hàng hóa từ khu thương mại tự do (khu phi thuế quan) đưa vào nội địa phải làm thủ tục như đối với hàng hóa nhập khẩu, do vậy rượu nhập khẩu từ khu phi thuế quan vào nội địa phải thực hiện các quy định tại Điều 20 Nghị định số 94/2012/NĐ-CP. Riêng quy định về cửa khẩu nhập khẩu (nêu tại khoản 7 Điều 20) thực hiện theo quy định tại khoản 5a Điều 44 Thông tư số 194/2010/TT-BTC: "Địa điểm làm thủ tục xuất khẩu, nhập khẩu rượu là trụ sở Chi cục Hải quan quản lý khu phi thuế quan".

Đề nghị Bộ Công Thương đề nghị có hướng dẫn rõ trường hợp này có phải thực hiện quy định xuất trình giấy chỉ định, giấy ủy quyền hay không? Vì thực tế doanh nghiệp nhập khẩu từ khu phi thuế quan vào nội địa không thể đáp ứng được quy định xuất trình giấy chỉ định, giấy ủy quyền là nhà phân phối, nhà nhập khẩu của chính hãng sản xuất, kinh doanh hoặc hợp đồng đại lý của hãng sản xuất, kinh doanh.

Tổng cục Hải quan trân trọng cảm ơn sự phối hợp của Quý Bộ và mong sớm nhận được văn bản trả lời của quý Bộ./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, GSQL (3b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Vũ Ngọc Anh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 2537/TCHQ-GSQL thực hiện Nghị định 94/2012/NĐ-CP do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


4.359

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 3.227.0.150