Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 10700/TCHQ-TXNK năm 2014 về phí bản quyền, phí giấy phép do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 10700/TCHQ-TXNK Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Nguyễn Hoàng Tuấn
Ngày ban hành: 29/08/2014 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 10700/TCHQ-TXNK
V/v phí bản quyền, phí giấy phép

Hà Nội, ngày 29 tháng 08 năm 2014

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Giovanni Việt Nam.
(Địa chỉ: Số 9 Huỳnh Thúc Kháng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội)

Tổng cục Hải quan nhận được công văn số 01/CV-TCHQ ngày 01/8/2014 của Công ty TNHH Giovanni Việt Nam đề nghị hướng dẫn về quy định phí bản quyền, phí giấy phép tại Thông tư số 29/2014/TT-BTC ngày 26/2/2014 và nghĩa vụ thuế liên quan đến việc sử dụng nhãn hiệu tại Việt Nam. Về vấn đề này, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Về phí bản quyền:

a) Căn cứ quy định tại điểm 18 khoản 1 Điều 1 Thông tư số 29/2014/TT-BTC ngày 26/2/2014 thì phí bản quyền, phí giấy phép phải trả để được sử dụng nhãn hiệu hàng hóa liên quan đến hàng hóa nhập khẩu nếu đáp ứng các điều kiện sau:

- Hàng hóa nhập khẩu được bán lại nguyên trạng tại thị trường Việt Nam hoặc được gia công chế biến đơn giản sau nhập khẩu;

- Hàng hóa nhập khẩu có gắn nhãn hiệu hàng hóa khi bán tại thị trường Việt Nam.

Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp Công ty TNHH Giovanni Việt Nam nhập khẩu hàng hóa từ các nước như Thái Lan, Trung Quốc, Ý, Thổ Nhĩ Kỳ, Đài Loan sau đó bán nguyên trạng hoặc có gắn nhãn hiệu hàng hóa khi bán tại thị trường Việt Nam thì coi là thỏa mãn điều kiện “liên quan đến hàng hóa nhập khẩu”.

b) Căn cứ quy định tại điểm 1.1 khoản 1 Điều 14 Thông tư số 205/2010/TT-BTC ngày 15/12/2010 và khoản 2 Điều 1 Thông tư số 29/2014/TT-BTC ngày 26/2/2014 thì phí bản quyền, phí giấy phép là khoản phải cộng vào trị giá hàng nhập khẩu ngoài việc đáp ứng điều kiện “liên quan đến hàng hóa nhập khẩu”, còn phải đáp ứng điều kiện “như một điều kiện mua bán”, phải chưa được tính trong giá thực tế đã thanh toán hay sẽ phải thanh toán và có số liệu, khách quan định lượng được.

Do vậy, Tổng cục Hải quan đề nghị Công ty xem xét hồ sơ cụ thể và đối chiếu với quy định nêu trên để xác định khoản phí bản quyền có phải cộng hay không cộng khoản phí bản quyền vào trị giá hàng nhập khẩu khi khai báo hải quan đúng quy định.

2. Về nghĩa vụ thuế liên quan đến việc sử dụng nhãn hiệu hàng hóa tại Việt Nam: Đề nghị Công ty liên hệ với Tổng cục Thuế để được hướng dẫn cụ thể các sắc thuế phát sinh tại khâu nội địa.

Tổng cục Hải quan thông báo để Công ty TNHH Giovanni Việt Nam biết và thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, TXNK-PG(5b)

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
KT. CỤC TRƯỞNG CỤC THUẾ XNK
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Hoàng Tuấn

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 10700/TCHQ-TXNK năm 2014 về phí bản quyền, phí giấy phép do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.466

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.94.202.172