Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 717TCT/NV5 trả lời chính sách thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 717TCT/NV5 Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Trương Chí Trung
Ngày ban hành: 08/03/2001 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 717 TCT/NV5
V/v: Trả lời CS thuế

Hà Nội, ngày 8 tháng 3 năm 2001

 

Kính gửi: Xí nghiệp liên doanh dịch vụ du lịch OSC-SMI

Trả lời Công văn số 03/02/KT ngày 21/02/2001 của Xí nghiệp liên doanh dịch vụ du lịch OSC-SMI đề nghị hướng dẫn giải quyết các vướng mắc về thuế giá trị gia tăng, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1/ Đối với trường hợp hoá đơn mua hàng thiếu mã số thuế của đơn vị mua:

Theo quy định tại Thông tư số 89/1998/TT-BTC ngày 27/6/1998 của Bộ Tài chính và Điều 3, Quyết định số 885/1998/QĐ/BTC ngày 16/7/1998 của Bộ trưởng Bộ Tài chính thì: Cơ sở kinh doanh phải ghi đầy đủ, đúng các yếu tố quy định trên hoá đơn, trường hợp doanh nghiệp ghi không đầy đủ các yếu tố trên hoá đơn nhưng xác định rõ được bên bán, bên mua, nội dung kinh tế ghi trên hoá đơn đúng thực tế hàng hoá, dịch vụ mua bán thì được tính khấu trừ.

2/ Đối với việc điều chỉnh hoá đơn:

Ngày 21/7/1999 Tổng cục Thuế đã có Công văn số 3721 TCT/NV1 về việc sử dụng hoá đơn, chứng từ với nội dung: Đối với các trường hợp phải điều chỉnh hoá đơn mua bán hàng hoá, để có căn cứ điều chỉnh trong thanh toán tiền hàng và thuế giá trị gia tăng của những hoá đơn này, tuỳ theo từng trường hợp hai bên mua và bán phải lập biên bản xác định rõ nguyên nhân và số liệu cần điều chỉnh của hoá đơn về hàng hoá và thuế (biên bản ghi rõ điều chỉnh của hoá đơn nào, số, ngày, tháng của hoá đơn, nội dung điều chỉnh về số lượng, chủng loại, giá cả... ghi trên hoá đơn), biên bản này mỗi bên đính kèm hoá đơn làm chứng từ điều chỉnh hoá đơn.

Kể từ ngày 01/01/2001: Thực hiện theo hướng dẫn tại Điểm 5.9, Mục IV, phần B, Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 của Bộ Tài chính.

3/ Đối với việc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào của 3 chi nhánh trong năm 1999 và năm 2000:

Theo quy định tại Điểm 1, Mục II, phần C, Thông tư số 89/1998/TT-BTC ngày 27/6/1998 của Bộ Tài chính thì trường hợp Công ty có các đơn vị trực thuộc ở một số địa phương, việc kê khai thuế GTGT phải nộp, thực hiện như sau:

+ Các đơn vị hạch toán độc lập và các đơn vị hạch toán phụ thuộc xác định được thuế GTGT đầu ra và thuế GTGT đầu vào phải kê khai, nộp thuế GTGT tại địa phương nơi cơ sở kinh doanh.

+ Các đơn vị hạch toán phụ thuộc, thực hiện hạch toán giá mua, bán hàng hoá, dịch vụ theo giá điều chuyển nội bộ, không xác định được doanh thu, thuế GTGT phải nộp thì do Công ty kê khai, nộp thuế tập trung thay cho các đơn vị hạch toán phụ thuộc.

Tổng cục Thuế trả lời để Xí nghiệp liên doanh dịch vụ du lịch OSC-SMI biết và thực hiện.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC THUẾ
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Trương Chí Trung

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 717TCT/NV5 trả lời chính sách thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.775

DMCA.com Protection Status
IP: 34.234.207.100