Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 2729TCT/NV6 trả lời chính sách thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 2729TCT/NV6 Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Nguyễn Đức Quế
Ngày ban hành: 20/07/2001 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2729 TCT/NV6
V/v trả lời chính sách thuế

Hà Nội, ngày 20 tháng 7 năm 2001

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Thương mại Công nghệ mới Kim Tự Tháp
(42 Lò Đúc - Q. Hai Bà Trưng - TP.Hà Nội)

Trả lời công văn số L048-PT01 ngày 07/06/2001 của Công ty hỏi về chính sách thuế, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1/ Về chi phí thuê cá nhân không kinh doanh thực hiện dịch vụ phần mềm

Trường hợp Công ty ký hợp đồng thuê một số cá nhân không kinh doanh thực hiện một số dịch vụ phần mềm (theo quy định tại khoản 3 Điều 2 Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 20/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ) thì khi chi trả tiền Công ty phải lập phiếu chi, có tên, địa chỉ, số CMTND, chữ ký của người nhận tiền và phải hạch toán kế toán đầy đủ, rõ ràng. Nếu số tiền chi trả theo hợp đồng lớn đến mức phải nộp thuế thu nhập cá nhân thì Công ty có trách nhiệm khấu trừ tiền thuế theo Biểu thuế luỹ tiền từng phần đối với thu nhập không thường xuyên theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao (số 35/2001/PL-UBTVQH10).

2. Chính sách thuế GTGT đối với phần mềm nhập khẩu và sử dụng phần mềm của hãng nước ngoài

Theo quy định tại điểm 23 Mục II Phần A Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 của Bộ Tài chính thì: Sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định tại Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 21/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghệ phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Căn cứ quy định này trường hợp Công ty nhập khẩu phần mềm dưới dạng đĩa CD room, sách thì phần mềm nhập khẩu không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT khâu nhập khẩu.

Trường hợp Công ty sử dụng bản quyền phần mềm của một số hãng nước ngoài theo giấy phép sử dụng phần mềm, nếu hãng nước ngoài không có hoạt động kinh doanh theo Luật đầu tư nước ngoài tại Việt Nam thì khi thanh toán tiền cho hãng nước ngoài Công ty có trách nhiệm khấu trừ tiền thuế TNDN của hãng nước ngoài theo quy định tại Phần C Thông tư số 169/1998/TT-BTC ngày 22/12/1998 của Bộ Tài chính.

3. Về chi phí thuê Công ty ở nước ngoài cung cấp dịch vụ đào tạo chuyên môn liên quan đến công nghiệp phần mềm

Căn cứ quy định tại điểm 23 Mục II Phần A Thông tư số 122/2000/TT-BTC ngày 29/12/2000 của Bộ Tài chính thì: Sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm (bao gồm các dịch vụ tư vấn phần mềm; cung cấp hệ thống..., dịch vụ huấn luyện, đào tạo về chuyên môn liên quan đến công nghệ phần mềm) theo quy định tại Quyết định số 128/2000/QĐ-TTg ngày 21/11/2000 của Thủ tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghệ phần mềm thuộc đối tượng không chịu thuế giá trị gia tăng.

Do đó trường hợp Công ty thuê Công ty ở nước ngoài cung cấp dịch vụ đào tạo về chuyên môn liên quan đến công nghệ phần mềm (dịch vụ phần mềm) thì khi chi trả tiền, Công ty có trách nhiệm khấu trừ tiền thuế TNDN theo quy định tại Phần C Thông tư số 169/1998/TT-BTC ngày 22/12/1998 của Bộ Tài chính.

Tổng cục Thuế trả lời để Công ty được biết và đề nghị Công ty liên hệ với Cục thuế TP.Hà Nội để được hướng dẫn thực hiện./.

 

 

KT/TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC THUẾ
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Nguyễn Đức Quế

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 2729TCT/NV6 trả lời chính sách thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.139

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 18.204.2.190