Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 4199/TCT-KK xử lý số thuế giá trị gia tăng còn được khấu trừ đối với đơn vị giải thể do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 4199/TCT-KK Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Lê Hồng Hải
Ngày ban hành: 20/10/2010 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------

Số: 4199/TCT-KK
V/v xử lý số thuế GTGT còn được khấu trừ đối với đơn vị giải thể

Hà Nội, ngày 20 tháng 10 năm 2010

 

Kính gửi: Chi thành Công ty CP SOMECO Sông Đà tại Miền Trung
(Số 61 Đường Nguyễn Văn Cừ - Phường Hòa Hiệp Bắc - Quận Liên Chiểu, TP. Đà Nẵng)

Trả lời công văn số 353 CN/TCKT ngày 31/08/2010 của Chi nhánh Công ty CP Someco Sông Đà tại Miền Trung đề nghị hướng dẫn vướng mắc về số thuế GTGT còn được khấu trừ đối với đơn vị giải thể, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ điểm 5, Phần C Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về đối tượng và trường hợp hoàn thuế GTGT như sau:

"Cơ sở kinh doanh quyết toán thuế khi chia, tách, giải thể, phá sản, chuyển đổi sở hữu; giao, bán, khoán, cho thuê doanh nghiệp Nhà nước có số thuế GTGT đầu chưa được khấu trừ hết hoặc có số thuế GTGT nộp thừa:"

Tiết 5, Mục I, Phần G Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính quy định về hồ sơ hoàn thuế đối với người nộp thuế sáp nhập, chia tách, giải thể...gồm:

"-Văn bản đề nghị hoàn thuế, phí theo mẫu số 01/HTBT ban hành kèm theo Thông tư này;

- Quyết định của cấp có thẩm quyền về việc sáp nhập, hợp nhất, chia tách, giải thể,....

- Hồ sơ quyết toán thuế hoặc hồ sơ khai thuế đến thời điểm sáp nhập, hợp nhất, chia tách, giải thể, ..."

Khoản 4, Điều 29, Nghị định số 139/2007/NĐ-CP ngày 05/9/2007 của Chính phủ hướng dẫn chi tiết thi hành một số điều của Luật Doanh nghiệp quy định về giải thể chi nhánh.

Từ các quy định nêu trên, trường hợp Chi nhánh Công ty CP Someco Sông Đà (TP. Hà Nội) giải thể theo Quyết định số 30/QĐ-HĐQT ngày 28/7/2009 của Hội đồng Quản trị Công ty CP Someco Sông Đà, thì Chi nhánh có trách nhiệm hoàn thành mọi nghĩa vụ về thuế đối với Chi cục Thuế Nhà Bè. Theo hồ sơ quyết toán thuế, số thuế GTGT đầu vào chưa khấu trừ hết của Chi nhánh Công ty CP Someco Sông Đà (TP.Hà Nội) là 2.926.939.093 đ. Do chi nhánh đã giải thể nên Công ty CP Someco Sông Đà có trách nhiệm giải quyết mọi tồn tại theo quy định tại Khoản 4, Điều 29, Nghị định 139/2007/NĐ-CP ngày 05/912007 của Chính phủ Đề nghị Công ty CP Someco Sông Đà liên hệ với Chi cục Thuế Nhà Bè để được hướng dẫn thủ tục hoàn thuế theo quy định tại tiết 9, Mục I, Phần G Thông tư 60/2007/TT-BTC ngày 14/6/2007 của Bộ Tài chính.

Tổng cục Thuế trả lời để Doanh nghiệp biết, liên hệ với Cục Thuế địa phương có liên quan để được hướng dẫn thực hiện./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Lê Hồng Hải

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 4199/TCT-KK xử lý số thuế giá trị gia tăng còn được khấu trừ đối với đơn vị giải thể do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.461

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 35.173.234.140