Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 2831/TCT-DNK việc xử lý vi phạm về thuế do Tổng cục thuế ban hành

Số hiệu: 2831/TCT-DNK Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Văn Huyến
Ngày ban hành: 18/08/2005 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2831/TCT-DNK
V/v: xử lý vi phạm về thuế

Hà Nội, ngày 18 tháng 8 năm 2005

 

Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Hoà Bình

Tổng cục Thuế nhận được công văn số 766/CT-TTr của Cục Thuế tỉnh Hoà Bình đề nghị xử lý ấn định thuế khi kiểm tra quyết toán thuế và đơn kiến nghị đề ngày 5/8/2005 của 05 doanh nghiệp kinh doanh xe hai bánh gắn máy tại tỉnh Hoà Bình kiến nghị về việc xử lý ấn định thuế của Cục Thuế tỉnh Hoà Bình. Về việc này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ quy định tại Điều 9 Luật thuế GTGT thì phương pháp tính trực tiếp trên GTGT chỉ áp dụng đối với các cá nhân sản xuất, kinh doanh, các cơ sở kinh doanh mua bán vàng, bạc, đá quý. Các doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh thuộc đối tượng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ.

Căn cứ Điều 18 Luật thuế GTGTĐiều 16 Luật thuế TNDN thì cơ quan thuế được quyền ấn định thuế GTGT, thuế TNDN nếu cơ sở kinh doanh vi phạm các quy định về kê khai thuế, về chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ. Căn cứ để ấn định dựa vào tài liệu điều tra về tình hình hoạt động kinh doanh của cơ sở kinh doanh hoặc căn cứ vào số thuế phải nộp của cơ sở kinh doanh cùng ngành nghề, có quy mô kinh doanh tương đương theo quy định này. Để có đủ căn cứ ấn định thuế, Cục Thuế phải tiến hành kiểm tra thu thập tài liệu để chứng minh doanh nghiệp vi phạm chế độ kế toán, hoá đơn, chứng từ xác định mức giá bán trên thị trường, mức thuế GTGT, thuế TNDN tính trên loại xe hoặc bình quân trên doanh thu.

Riêng đối với cơ sở kinh doanh xe hai bánh gắn máy bán trực tiếp cho người tiêu dùng, nếu vi phạm chế độ lập hoá đơn thì xử lý truy thu thuế GTGT, thuế TNDN theo hướng dẫn tại Thông tư số 69/2002/TT-BTC ngày 16/8/2002 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Quyết định số 41/2002/QĐ-TTg ngày 18/3/2002 của Thủ tướng Chính phủ về chống thất thu thuế GTGT, thuế TNDN qua giá bán trong hoạt động kinh doanh xe ôtô, xe hai bánh gắn máy. Đề nghị Cục thuế tăng cường phối hợp với các ngành chức năng kiểm tra xử lý nghiêm đối với cơ sở kinh doanh vi phạm về hoá đơn, chứng từ để trốn thuế.

Về kiến nghị của Cục Thuế cho áp dụng thu thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp, thu thuế TNDN theo phương pháp ấn định thu nhập chịu thuế đối với các doanh nghiệp kinh doanh xe hai bánh gắn máy là chưa đúng với chế độ hiện hành.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế biết và thực hiện./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Văn Huyến

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 2831/TCT-DNK việc xử lý vi phạm về thuế do Tổng cục thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.795

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 18.206.177.17