Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 1570/BXD-HĐXD năm 2014 hướng dẫn về cấp giấy phép xây dựng do Bộ Xây dựng ban hành

Số hiệu: 1570/BXD-HĐXD Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Xây dựng Người ký: Bùi Phạm Khánh
Ngày ban hành: 14/07/2014 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ XÂY DỰNG
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 1570/BXD-HĐXD
V/v Hướng dẫn về GPXD

Hà Nội, ngày 14 tháng 7 năm 2014

 

Kính gửi: Công ty TNHH xây dựng - kinh doanh nhà Gia Hòa.

Bộ Xây dựng nhận được văn bản số 12/CVGH-2014 ngày 8/5/2014 của Công ty TNHH xây dựng - kinh doanh nhà Gia Hòa về việc đề nghị hướng dẫn về cấp giấy phép xây dựng đối với công trình xây dựng thuộc dự án khu nhà ở Phường Phước Long B, Quận 9 thành phố Hồ Chí Minh. Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Điều 27 Nghị định 64/2012/NĐ-CP ngày 04/9/2012 của Chính phủ về cấp giấy phép xây dựng (sau đây viết tắt là Nghị định 64/CP), thì những công trình, theo quy định trước khi Nghị định 64/CP có hiệu lực thuộc đối tượng không phải có giấy phép xây dựng, nhưng theo quy định của Nghị định 64/CP thuộc đối tượng phải có giấy phép xây dựng, nếu đã khởi công xây dựng thì không phải đề nghị cấp phép xây dựng.

Căn cứ văn bản giải trình và hồ sơ kèm theo cho thấy Dự án khu nhà ở Phường Phước Long B, Quận 9 thành phố Hồ Chí Minh đã được UBND thành phố Hồ Chí Minh giao đất cho Công ty TNHH xây dựng - kinh doanh nhà Gia Hòa (sau đây viết tắt là Công ty) làm chủ đầu tư theo Quyết định 2516/QĐ-UB ngày 02/6/2004; đồng thời đã được Sở Quy hoạch - Kiến trúc thành phố Hồ Chí Minh thỏa thuận điều chỉnh quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500 tại văn bản số 3429/QHKT-ĐB2, theo đó, mẫu nhà ở thấp tầng các loại 1,2,3,4,5,6 đã được chấp thuận về chỉ tiêu quy hoạch và kiến trúc, riêng nhà ở chung cư và công trình công cộng chưa được thỏa thuận về quy hoạch và kiến trúc mà sẽ được thỏa thuận khi có dự án đầu tư chính thức.

Căn cứ các quy định hiện hành nêu trên và tình hình triển khai thực tế của dự án cho thấy một số nhà ở thấp tầng đã được xây dựng trước thời điểm Nghị định 64/CP có hiệu lực. Do đó, việc tiếp tục thi công số nhà ở thấp tầng còn lại theo mẫu đã được Sở Quy hoạch-Kiến trúc chấp thuận thì không phải xin giấy phép xây dựng.

Đối với khu nhà chung cư và khu nhà công trình công cộng chưa được thỏa thuận về quy hoạch kiến trúc thì Công ty cần tiến hành các thủ tục thỏa thuận về quy hoạch, kiến trúc, lập thiết kế xây dựng trình cơ quan quản lý về xây dựng thẩm tra trước khi phê duyệt và lập hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng theo quy định.

Trên đây là ý kiến của Bộ Xây dựng đề nghị Công ty nghiên cứu triển khai thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên
- Lưu VP, HĐXD (NTH)

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Bùi Phạm Khánh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 1570/BXD-HĐXD năm 2014 hướng dẫn về cấp giấy phép xây dựng do Bộ Xây dựng ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.381

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 18.204.48.199