Thủ tục đăng ký hiến tạng online

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
08/08/2022 14:27 PM

“Xin hỏi đăng ký hiến tạng có thể thực hiện trên internet không? Hãy hướng dẫn thủ tục đăng ký hiến tạng online?” Thanh Trà ở TP.HCM

Thủ tục đăng ký hiến tạng online

Thủ tục đăng ký hiến tạng online

Vấn đề THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Nguyên tắc hiến tạng

1.1. Hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người là gì?

Căn cứ khoản 6. 7, 8 Điều 3 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 giải thích hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người như sau:

- Hiến mô, bộ phận cơ thể người là việc cá nhân tự nguyện hiến mô, bộ phận cơ thể của mình khi còn sống hoặc sau khi chết.

- Lấy mô, bộ phận cơ thể người là việc tách mô, bộ phận từ cơ thể người hiến khi còn sống hoặc sau khi chết.

- Ghép mô, bộ phận cơ thể người là việc cấy ghép mô, bộ phận tương ứng của cơ thể người hiến vào cơ thể của người được ghép.

Căn cứ Điều 4 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định về các nguyên tắc trong việc hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác như sau:

1.2. Nguyên tắc trong việc hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người

Căn cứ Điều 4 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định về các nguyên tắc trong việc hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến, lấy xác như sau:

- Tự nguyện đối với người hiến, người được ghép.

- Vì mục đích nhân đạo, chữa bệnh, giảng dạy hoặc nghiên cứu khoa học.

- Không nhằm mục đích thương mại.

- Giữ bí mật về các thông tin có liên quan đến người hiến, người được ghép, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác hoặc pháp luật có quy định khác.

2. Quyền hiến mô, bộ phận cơ thể người và hiến xác

Căn cứ Điều 5 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định về quyền hiến mô, bộ phận cơ thể người và hiến xác như sau:

- Người từ đủ mười tám tuổi trở lên;

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có quyền hiến mô, bộ phận cơ thể của mình khi còn sống, sau khi chết và hiến xác.

3. Quyền hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo

Tại Điều 6 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định về quyền hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo như sau:

- Nam từ đủ hai mươi tuổi trở lên, nữ từ đủ mười tám tuổi trở lên, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ có quyền hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo theo quy định của pháp luật.

- Việc hiến, nhận tinh trùng, noãn, phôi trong thụ tinh nhân tạo được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

4. Quyền lợi của người đã hiến tạng

Căn cứ theo Điều 17 Luật hiến, lấy, ghép mô, bộ phận cơ thể người và hiến lấy xác 2006 quy định về quyền lợi của người đã hiến mô, bộ phận cơ thể người như sau:

- Người đã hiến mô được chăm sóc, phục hồi sức khỏe miễn phí ngay sau khi thực hiện việc hiến mô tại cơ sở y tế.

- Người đã hiến bộ phận cơ thể người có các quyền lợi sau đây:

+ Được chăm sóc, phục hồi sức khoẻ miễn phí ngay sau khi thực hiện việc hiến bộ phận cơ thể người tại cơ sở y tế và được khám sức khỏe định kỳ miễn phí;

+ Được cấp thẻ bảo hiểm y tế miễn phí;

+ Được ưu tiên ghép mô, bộ phận cơ thể người khi có chỉ định ghép của cơ sở y tế;

+ Được tặng Kỷ niệm chương vì sức khỏe nhân dân theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

5. Thủ tục đăng ký hiến tạng online

Người dân có thể thực hiện cách đăng ký hiến tạng online như sau:

Cách 1: Đăng ký qua Trung tâm điều phối ghép tạng quốc gia

Bước 1: Truy cập vào website Vnhot.vn

Bước 2: Chọn mục “Đăng ký hiến tặng” 

Bước 3: Điền Thông tin và tải ảnh đính kèm 

Bước 4: Chọn xác nhận 

Cách 2: Đăng ký qua Cổng đăng ký hiến và ghép mô tạng (HCM)

Bước 1: Truy cập vào website http://dieuphoigheptangtphochiminh.vn/

Bước 2: Chọn mục “Đăng ký”

Bước 3: Điền thông tin và chọn “Hoàn Thành”

Cách 3: Đăng ký qua Email

- Người muốn đăng ký hiến tạng tại Hà Nội và các tỉnh thành phía Bắc có thể đăng ký qua email: gheptang@vncchot.com

- Người muốn đăng ký hiến tạng tại TP.HCM và các tỉnh thành phía Namcó thể đăng ký qua email: dieuphoigheptangbvcr@gmail.com

>>> Xem thêm: Hiến tạng là gì? 17 tuổi có mong muốn được đăng ký hiến tạng có được không? Điều kiện để hiến tạng là gì?

Cá nhân muốn hiến tạng nhưng bị gia đình phản đối thì việc hiến tạng có thực hiện được không?

Người hiến bộ phận cơ thể chưa có bảo hiểm y tế thì có được thanh toán chi phí khám chữa bệnh sau khi hiến tặng không?

Ngọc Nhi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 32,677

Bài viết về

lĩnh vực Y tế

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn