Không cho phép các trường đại học yêu cầu thí sinh cam kết, xác nhận nhập học sớm

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
Chuyên viên pháp lý Trần Thanh Rin
06/05/2024 10:45 AM

Có phải Bộ Giáo dục và Đào tạo không cho phép các trường đại học yêu cầu thí sinh cam kết, xác nhận nhập học sớm trong đợt xét tuyển sớm năm 2024 đúng không? – Hồng Mai (Cần Thơ)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Không cho phép các trường đại học yêu cầu thí sinh cam kết, xác nhận nhập học sớm

Ngày 26/4/2024, Bộ Giáo dục và Đào tạo đã có Công văn 1957/BGDĐT-GDĐH về việc hướng dẫn tuyển sinh đại học, tuyển sinh cao đẳng ngành Giáo dục mầm non.

Trong đó có việc hướng dẫn tổ chức đăng ký và xét tuyển sớm năm 2024 ở các trường đại học, cụ thể như sau:

- Thực hiện theo quy định tại Điều 18 của Quy chế tuyển sinh của Bộ GDĐT và cập nhật danh sách thí sinh đủ điều kiện trúng tuyển theo phương thức xét tuyển sớm lên Hệ thống chậm nhất là 17 giờ 00 ngày 10/7/2024;

- Chỉ xét tuyển sớm với các phương thức không sử dụng kết quả điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 (trong trường hợp phương thức xét tuyển có sử dụng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 thì thực hiện xét tuyển theo kế hoạch chung);

- Phải có phương án để không tuyển vượt số lượng chỉ tiêu đã dự kiến;

- Thông báo cho thí sinh đủ điều kiện trúng tuyển (trừ điều kiện tốt nghiệp THPT) để thí sinh có đủ thông tin và chủ động trong việc đăng ký NVXT trên Hệ thống; tuyệt đối không được xét tuyển lại (tăng hoặc giảm mức điểm trúng tuyển) để loại bớt hoặc tăng thêm thí sinh. Tất cả các thí sinh trúng tuyển sớm phải được đưa lên Hệ thống để xử lý nguyện vọng nếu thí sinh có đăng ký NVXT;

- Không được yêu cầu hoặc thỏa thuận với thí sinh việc cam kết, xác nhận nhập học sớm dưới bất kỳ hình thức nào (nộp kinh phí giữ chỗ, thu giữ các hồ sơ...);

- CSĐT phải thông báo rõ thời điểm nhận hồ sơ xét tuyển và tổ chức xét tuyển theo phương thức xét tuyển sớm, bảo đảm đồng bộ, thống nhất thông tin giữa hồ sơ thí sinh nộp về CSĐT và thông tin thí sinh đăng ký NVXT trên Hệ thống;

- Các CSĐT phải có các biện pháp kiểm tra, đối sánh các dữ liệu khác (chứng chỉ, điểm thi năng khiếu...) để đảm bảo đúng, đầy đủ dữ liệu trước khi xét tuyển;

Về công tác xét tuyển đại học năm 2024:

- Chỉ tổ chức xét tuyển đối với các chương trình/ngành đủ điều kiện đào tạo theo quy định. Đối với các ngành dừng tuyển sinh phải thông báo công khai trên trang thông tin điện tử của CSĐT;

+ Trong quá trình xét tuyển, bảo đảm số lượng trúng tuyển sau khi dự tính tỉ lệ ảo không nhập học phù hợp với chỉ tiêu đã công bố và không vượt quá số lượng theo quy định về xác định chỉ tiêu tuyển sinh;

+ Khi thông tin về CMND/CCCD/Mã định danh giữa Hệ thống và thí sinh khai báo tại CSĐT không thống nhất, CSĐT lấy theo số CMND/CCCD/Mã định danh trên Hệ thống và sử dụng trong suốt quá trình ĐKXT, xử lý nguyện vọng và nhập học. Số CMND/CCCD đúng sẽ được cập nhật sau khi thí sinh nhập học vào CSĐT;

+ Trên Hệ thống đã hỗ trợ các CSĐT có thực hiện xét tuyển sớm báo cáo thống kê danh sách thí sinh đủ điều kiện trúng tuyển đã đăng ký nguyện vọng xét tuyển vào CSĐT hoặc CSĐT khác.

CSĐT vào Hệ thống chọn mục Báo cáo, Báo cáo khai thác số liệu, tình hình đăng ký nguyện vọng của những thí sinh đủ điều kiện trúng tuyển sớm tải về Báo cáo thống kê. Rà soát danh sách thí sinh đã thông báo đủ điều kiện trúng tuyển.

Trường hợp thí sinh không đủ điều kiện trúng tuyển như đã thông báo, CSĐT phải kịp thời liên hệ, thông báo cho thí sinh biết và có phương án hỗ trợ thí sinh.

- Đối với phương thức xét tuyển thẳng, CSĐT quy định cụ thể các ngành học phù hợp với môn thi, nội dung đề tài hoặc nghề dự thi, thi đấu, đoạt giải;

+ CSĐT tổ chức thu nhận hồ sơ, xét tuyển thẳng cho thí sinh (xét tuyển thẳng theo Điều 8 Quy chế tuyển sinh của Bộ GDĐT) và cập nhật danh sách thí sinh đủ điều kiện trúng tuyển lên Hệ thống (chức năng tuyển thẳng) trong thời gian quy định để thí sinh xác nhận nhập học;

+ Lưu ý, tuyệt đối không nhập danh sách thí sinh xét tuyển thẳng theo ĐATS của CSĐT (không thuộc diện xét tuyển thẳng theo Điều 8 Quy chế tuyển sinh của Bộ GDĐT) vào chức năng tuyển thẳng trên Hệ thống.

Xem thêm tại Công văn 1957/BGDĐT-GDĐH ngày 26/4/2024.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 402

Bài viết về

Thi tốt nghiệp THPT 2024 và xét tuyển đại học 2024

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn